19 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่คลานค่ะ ตอนแรกก็กังวลเหมือนกัน พออีกไม่กี่วันจะ 10 เดือนอยู่ดีๆเค้าก็เกาะยืนเองเลยค่ะ 😅 เด็กบางคนไม่เหมือนกันจริงๆ คุณแม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

พัฒนาการน้องแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะแม่บางคนก้อไม่คลานค่ะของย้านนี้ตินนี้5เดือนค่ะคว่ำแล้วพยามจะคลานละค่ะ

รอดูไปก่อน​ค่ะพัฒนา​การเด็กเเต่ละคนเเตกตางกันไปบางทีน้องเค้าอาจจะเกาะยืนเลยทีเดียวนะคะเเม่

ลูกชายก็ไม่คลานเหมือนกันค่ะ แต่เขาชอบเกาะเดินเลย พอเกือบ11เดือนก็เดินเองได้แล้วคะ

บ้านนี้จะครบขวบแล้วนั่งได้คว่ำได้แต่ไม่คลานจ้าปีนเก่งกำลังจะหัดเกาะยืนแล้ว

VIP Member

บ้านนี้9เดือน23วัน​ ไม่คลานค่ะ​เลื้อยไปกระดึ๊บๆ​ เกาะยืนได้แล้วค่ะ​

VIP Member

พัฒนาการของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะบางคนช้าบางคนเร็วปกติจ้า

ปกติคะลูกสองคนไม่คลานเช่นกันคะข้ามไปเกาะยืนเฉย😁

ลช.เค้าไม่คลานเลยจ้า​ ลุกยืนเลย​ ข้ามขั้นไปเลย

เด็กบางคนจะข้ามขั้นเลยค่ะ เดี๋ยวก็ลุกเดิน