101 ตอบกลับ

แม่ต้องไม่เครียดนะคะ แรกๆก้อเป็นค่ะ พยายามปั้มทุก3 ชม น้ำค่อยๆจิบนะคะ อย่ายกหมดแก้วค่ะ

เรากินอาหารบำรุงก็มาน้อยค่ะ ตัดสินใจซื้อยามากิน มาเยอะเลย แม่ลองดูนะคะ (ยาโมทิเลี่ยม)

ลองยาประสระน้ำนมดูนะคะ บ้านนี้ให้นมลูกคนแรก กินแต่ตัวนี้ให้นมลูกถึง 8 เดือนเลยค่ะ

แม่ลองกินขิงกับหัวปลีด้วยก็ดีนะคะ ช่วยกระตุ้นดีค่ะ ช่วงเดือนแรกแม่บ้านนี้ปั้มนมส่งลูกที่ รพ. ทุกวันเลยค่ะ กินของมีประโยชน์ปั๊มบ่อยๆช่วยได้ค่ะ

VIP Member

อินทผาลัมก็ช่วยได้ค่ะแม่แกงหัวปรีแกงเลียง น้ำเย็นก็ช่วยให่มีน้ำนมได้เหมือนกัน

ได้ค่ะแต่แนะนำให้ทานน้ำร่วมด้วยนะค่ะ รับรองพุ่งเลย

บ้านนี้ผ่าคลอดน้องไม่เข้าเต้าปั้มทีได้2-3ออนคะน้องได้15วันแล้วคะสุ้ๆต่อไปคะแม่

VIP Member

ปั้มเวลาเดิมค่ะทุก2-3ชั่วโมงขณะปั้มก็เปิดเพลงที่ชอบฟังไปด้วยค่ะจะได้ผ่อนคลาย

ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆคะ ช่วยกระตุ้นน้ำนม ใช้สำลีชุบน้ำอุ่น เช็ดบริเวรหัวนม

ไม้นมนางค่ะ ลองหามาต้มดื่ม ตามเว็บมีขายค่ะ ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆก็ช่วยได้ค่ะ

สู้ๆคะบ้านนี้ก็เป็นเหมือนกับบีบนวดนมจนไข้แตก ให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆนะคะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ปั้มทีไม่เคยเกิน 2 ออนซ์เลย คลอดน้องมา 3 อาทิตย์แล้วค่ะ

มาที่บ้าน 1900 ไปที่คลินิค 1400 ค่ะ