15 ตอบกลับ

เราทานมาหมดแล้วค่ะเดือนกว่าๆ นมยังได้ไม่เกิน 3 ออนซ์ค่ะ แต่ยังไงคุณแม่ลองหาทานก่อนก็ได้ค่ะเผื่อเจอที่ถูกกับคุณแม่ ตอนนี้เราต้องหาไปเรื่อยๆก่อน กว่าจะเจอที่เหมาะกับเราค่ะแต่ไออุ่นกับเลซิตินเป็นตัวนี้เราทานตลอดค่ะ เจสซี่มัมทานแล้วเพลียเราเลยเลิกทานค่ะเพราะเลี้ยงลูกคนเดียว

อันนี้นมคือน้อยมากเราพึ่งเอาลูกเข้าเต้าได้ไม่กี่วันต้องดูว่าจะเพิ่มมั้ย หลังเอาลูกเข้าเต้าต้องเสริมนมผงตามอีกค่ะ

นวดเปิดท่อน้ำนมค่ะ ช่วยได้ ลองมาทุกวิธี ทั้งน้ำสมุนไพร อาหารเสริม ประคบร้อน ก็ยังมาน้อย ถ้าท่อน้ำนมตันยังไงกฺน้อยค่ะ นวดทีเดียวหลังจากนั้นโล่งเลยค่ะ แล้วก็พยายามไม่ตกรอบปั๊ม ปั๊มให้ได้สม่ำเสมอ ดื่มน้ำให้เพียงพอ แต่ขั้นแรกต้องเคลียท่อน้ำนมก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ คงต้องนวดแล้วแบบนี้ เหมือนจะท่อตัน

ปั๊มต่อไปค่ะแม่ ปั๊มทุก 3 ชม.อย่าตกรอบ ดื่มน้ำเปล่าวันละ 2-3 ลิตร กินข้าวให้ครบมื้อ อย่าเครียดความเครียดส่งผลต่อน้ำนม เราเครียด นอนน้อยน้ำนมหดไป 4 รอบ กินพวกอาหารบำรุงน้ำนม ขิง ปลี อินทผาลัม ผงชง จามสะดวก กินประจำไปเรื่อย ๆ นมเยอะแล้วหยุดก็ได้ค่ะ

ผงชงเรากินของยี่ห้อพลีพรีมค่ะ ช่วงโปร shopee ลดเหลือกล่อง 75 ชงวันละ 2 ซอง/น้ำ 1 ขวด 2 กล่องจบ นมพุ่งปรี๊ด

แม่ปั๊มทุก3ชั่วโมง ดื้มน้ำเยอะๆ ไม่เคลียดนะคะมีผลต่อน้ำนม บ้านนี้แรกๆปั๊มได้2ข้างรวมกัน2-3ออน ตอนนี้น้อง2เดือน ได้6-7ออนแล้วค่ะ แม่กินลูกซัดผสมขิงกับเลยซิตินบางครั้งค่ะช่วยลดท่อน้ำนมอุดตัน

หนูแนะนำกินน้ำหัวปลีไออุ่นนะคะแม่ตอนผ่คลอดคนแรกน้ำนมไม่มีให้น้องกินเลยค่ะพยาบาลแนะให้กินเช้ามาน้ำนมพุงเลยค่ะหนูกินวันละ3ซองค่ะ

กินอาหารจำพวกที่มีน้ำแกงด้วยก็ดีนะ แต่ไม่เอาแกงกะทิ ปลาร้า เอาจำพวกแกงจืดนะเช่น แกงจืด ตำลึงหมูสับทำกินเอง จิมน้ำบ่อยๆนะ

VIP Member

ต้มน้ำหัวปลีกับเปลืองไม้นมนางฝางกินแทนน้ำเลยคะกินน้ำเยอะๆวันละ3ลิตรเลยช่วยได้คะดื่มน้ำอุ่นยิ่งดีบ้านนี้กินแต่น้ำอุ่น

ปั้มตามรอบนะคะคุณแม่ของเรามาเยอะในเดือนที่4 จิบน้ำบ่อยๆ กินน้ำให้ได้วันละ2-3ลิตร **อย่าตกรอบปั้มนะ

บ้านนี้ได้ครั้งล่ะ 2 oz.เองคะ ปัีมทุก3-4ชม. เสริมนมผงเหมือนกันคะ บำรุงทุกอย่างแล้ว ปัญหาเดียวกันเลยคะ

แม่ลองกินตัวนี้ค่ะ เผื่อช่วยเรื่องน้ำนมเพิ่มขึ้นจากเดิม

ขอบคุณนะคะ แม่เองไม่เคยลองกิน ยุ่งแต่กับลูก คงต้องลองแล้ว เผื่อน้ำนมมาเยอะขึ้น 🍼