2 ตอบกลับ

เด็กบางคนเขาก็ไม่คลาน ไม่นั่งนะค่ะ เกาะยืนแล้วเดินเลย แล้วแต่เด็ก ลูกเรา7เดือนแล้วนั่งได้แต่ลุกขึ้นมาเองไม่ได้เคยทำแต่เหมือนขี้เกียดทำ คืบๆคลานๆจะทำก็ต่อเมื่อจะไปเอาของที่อยากได้ ปกติร้องเรียกให้เราไปหา คือขี้เกียดทำ แต่เกาะยืนแล้วตอนนี้บ้าเกาะยืนมากอะค่ะ จับไรได้เป็นจะยืน

เด็กแล้วแต่คนค่ะ แต่เราก็บอกให้สามีไม่คิดมากไม่ได้ ปล่อยไปเทอะค้ะ เด่วลูกก้ทำได้อย่าเครียด

แม่หาอ่านเรื่องพัฒนาการของเด็กแต่ละวัยมาอ่านนะคะ จะได้ทราบว่าวัยไหนควรทำอะไรได้ ถ้าทำไม่ได้ต้องเสริมยังไง

ขอบคุณนะคะเดวไปศึกษาดูค่ะ