57 ตอบกลับ

ซาวกับนับครั้งแรกตรงกันค่ะ คลาดแค่2วัน แต่ซาวครั้งที่ 3 อีกรพที่ไปคลอด นับได้35วีค แต่ซาวล่าสุด33วีค แต่หมอก็ยึดซาวจากครั้งแรกค่ะ จากที่รพฝากครรภ์​

ของเราครั้งแรก 7 กันยา ครั้งสอง 3 กันยา ครั้งสาม 12 กันยา แต่คุณหมอให้ยึดครั้งแรกเป็นหลักค่ะ แต่ตอนนี้32+4ท้องลดแล้ว บางที่อาจแตกประมาณปลายสิงหาค่ะ

นับครั้งแรกค่ะ

เหมือนกันค่ะ บ้านนี้กำหนดตอนฝากคือ 3ธ.ค 63 พอส่งไปซาวหมอบอกไม่ตรงห่างกำหนดเดิมสองอาทิตเป็นกำหนดคลอด 17ธ.ค เลยค่ะ งงเหมือนกันท้องสองแล้วค่ะ

คล้ายๆกันค่ะตอนแรกเรากำหนดคลอด26ตุลา พอไปซาวด์หมดบอกเรา กำหนดคลอด23กันยา เอาผลซาวด์เป็นหลักค่ะแน่นอนกว่า การคิดคำนวลทั่วไปอาจจะไม่ตรง

เป็นเหมือนกันค่ะ เครื่องซาวด์บอกว่าเราได้27+1วีค กำหนดคลอด15ตุลา เเต่หมอที่โรงพยาบาลบอกเราได้33+1วีค กำหนดคลอด3กันยา เราก็งงเหมือนกันค่ะ

VIP Member

ของเราไปฝากรอบแรก หมอนับตาม ปจด. กำหนดคลอดคือ 6 ก.ค. 63 (ซึ่งตอนนี้เลยมาแล้ว) แต่พอไปอีกรอบนึงได้ซาด์ว กำหนดคลอดเป็น 2 ส.ค.63 ยึดตามที่ซาวนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ หมอดูที่ขนาดของเด็ก ก็เลยไม่ตรงกับที่ประจำเดือนมาครั้งล่าสุด บ้านนี้ก็เปลี่ยนวันกำหนดคลอดใหม่

เราก็เป็นค่ะเราเจอน้องช้ากว่าประจำเดือนเกือบ3อาทิตย์ค่ะเรานับน่าจะท้องเกือบ4เดือนแต่หมอซาวเด็กได้แค่3เดือน

ถ้าได้ week น้อยกว่าที่เรานับรอบประจำเดือน แปลว่าน้องตัวเล็กกว่าปกติค่ะ ส่วนใหญ่ week ที่ได้ วัดจากความยาวของน้องค่ะ

เพิ่งรุ้ว่าท้องเดือนที่แล้วก้ปาไปหลายเดือนแล้วค่ะ ไม่ได้บำรุงอะไรเลย เพิ่งกินยาบำรุงได้เดือนเดียวค่ะ นี้ไปเอามาตามนัดเดือนที่2ค่ะ

บ้านนี้ประจำเดือนครั้งสุดท้าย14ม.ค.ค่ะ กำหนดคลอด21ตุลา63ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้26w5วันแล้วค่ะน้องหนัก953gแล้วด้วยจ้า

ของเรา10มกราประจำเดือนมาวันสุดท้าย วันนี่26วีค6วัน พรุ่งนี้จะ27วีคแล้วค่ะ กำหนดแรก17ตุลา แต่หมอเปลี่ยนเปน17พ.ย.น้องได้650กรัม แต่ก้ต้องดูตามน้ำหนักอีกที1กินเยอะแต่น้ำหนักไม่ขึ้น