15 ตอบกลับ

Super Mum

ประกันสังคมของสามีเบิกได้ 50% (อันนี้มีคนบอกมาอีกต่อหนึ่งนะคะ) คือ 50% จากที่จ่ายให้ปกติ แม่จะเอาไปใช้จ่ายส่วนใหนก็แล้วแต่แม่เลยค่ะไม่เกี่ยวว่าฝากธรรมดาหรือฝากพิเศษ

ใช้ของแฟนเบิกได้เงินค่าคลอด 13,000 ค่ะ ในค่าคลอดจะเป็นฝากครรภ์ ค่านัด ค่าบลาๆ แต่ต้องสำรองจ่ายก่อนค่ะ ค่อยไปเบิกเอาทีหลัง

เบิกได้แค่ค่าคลอดจ้า 13000 ถ้าจะเอาสงเคราะห์บุตรเดือนละ600ต้องจดทะเบียนสมรสหรือเซ้นรับรองบุตรถึงจะได้

ส่วนตัวเรา จดทะเบียนสมรสนะค่ะ (ฝากพิเศษ)เราเบิกไม่ได้ค่ะ แต่กรณีคลอดบุตรเบิกได้13000/เงินบุตร600/ด.

TapFluencer

เราใช้สิทธิบัตรทองฝากท้องค่ะ คลอดค่อยเบิกประกันสังคมของสามี ไม่ได้จดทะเบียน เบิกได้ค่ะ 13,000฿

ขอบคุณมากนะคะๆ

เจ้าหน้าที่ประกันสังคมบอกเบิกได้คะ แต่เสียดายที่บ้านนี้ไม่เคยเก็บใบเสร็จไว้เลย😂😂

เบิกของสามี ได้ 13000 ค่ะ ตอนนี้ เเต่เเม่ต้องสำรองจ่ายไปก่อนเเล้วไปเบิกทีหลังค่ะ

เบิกได้ค่ะ 13000 แต่ต้องจ่ายเองไปกอ่นนะค่ะ แล้วไปทำเรื่องเบิกหลังคลอดค่ะ

ฝากพิเศษเบิกไม่ได้จร้า แต่เบิกค่าคลอดได้13,000฿ กับสงเคราะห์บุตร

VIP Member

ของเราก้เหมือนกันยังไม่จดทะเบียนสมรสไม่รุ้จะเบิกได้มั้ย