2 ตอบกลับ

Super Mum

ปกติค่ะ อดทนยาวๆ ผ่าน 3 เดือนแรกไปได้จะค่อยๆ ดีขึ้นค่ะ หมั่นสังเกตน้อง ว่าร้องแบบนี้อะไร หิว เลอะ ร้อน หนาว ไม่ใช่ร้องจะกินอย่างเดียวนะคะ การเข้าเต้า ใช้เวลาหน่อยค่ะ น้องก็ไม่เคยกินนมมาก่อน ให้พยาบาลช่วยสอน หรือปรึกษาคลีนิคนมแม่ค่ะ แม่เพิ่งเริ่มเป็นแม่ ลูกก็เพิ่งเคยเป็นลูก สู้ อดทน และเรียนรู้ไปพร้อมๆ กันค่ะ

เดือนแรกหนักหน่วงมากค่ะแม่ นอนก็ไม่เคยเต็มอิ่ม แทบจะไม่มีเวลาของตัวเองเลย 🥲 สู้ ๆ ค่ะแม่ ลูกงอแงแม่ต้องจับจุดให้ได้ว่า ร้องเพราะอะไร หิว ไม่สบายตัว อยากให้อุ้ม เข้าเต้าเรานอนให้เลยสบายดีไม่เมื่อยแขน