35+2 น้ำหนักน้องเท่าไหร่แล้วค่ะ 🤰🏻❤️

บ้านนี้วันนี้ไปฝากท้องต่อที่โรงพยาบาลในตัวอำเภอ #ไม่มีแพทย์เฉพาะทาง 👋 วันนี้ซาวด์ท้องให้เรา #แบบเจ็บมากๆเจ็บจนท้องแข็ง 🥺 แล้วบอกว่าน้ำหนักน้อง1,900หนักตามเกณฑ์ 😡😔 #ตามเกณฑ์35วิคต้อง 2,400กรัม 🤬ไม่บอกอะไรเลยว่าหัวน้องยุไหนแล้ว ลงต่ำหรือยัง #แม่ๆคิดยังไงกับเรื่องนี้ค่ะ เราขอให้หมอส่งตัวเอาไปฝากต่อที่โรงพยาบาลในตัวจังหวัดแล้วค่ะ 😭เราไปหาหมอคลีนิคน้ำหนักลูกเราไม่เคยต่ำกว่าเกณฑ์เลยค่ะ 😏🥴#ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ #ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

14 ตอบกลับ

บ้านนี้ซาวตอน35+6ได้3,200กรัมค่ะ เราเองก็ฝากคลินิกมาก่อนแล้วย้ายมาฝากต่อ รพ รัฐใกล้บ้านไม่มีหมอเฉพาะทางเหมือนกันค่ะแต่พอดีเป็นเคสผ่าคลอดเลยต้องส่งไปคลอด รพ ในตัวเมือง ของเราหมออธิบายดีมากค่ะชี้ให้ดูตั้งหัวจรดเท้าสงสัยอะไรถามได้เลยเรื่องน้ำหนักคลินิกกับ รพ ของเราได้เกือบเท่ากันเลยค่ะห่างกันแค่หลัก10กรัมเท่านั้นเอง

แม่ว่าจะไปซาวด์คลีนิคดูค่ะว่าหนัดเท่ากับที่หมอบอกไหม

เราก็ไปฝากกับหมอเฉพาะทางตอน35+5นะคะหมอไม่ได้บอกอะไรบอกแค่ลูกแข็งแรงมีนัดซาวด์ถัดไป37+5แต่เรารู้ว่าลูกกลับหัวตั้งแต่28วีคเพราะหมอคนเก่าบอกพอเปลี่ยนหมอก็ไม่รู้อะไรเลยค่ะใช้แค่หูฟังแพทย์ฟังหัวใจลูกแค่นั้นเอง😂

จริงค่ะตอนนี้35+6แล้วไม่ได้ซาวด์ตั้งแต่31วีคไม่รู้เลยว่าลูกหนักเท่าไหร่

บ้านนี้ตอนไป34น้ำหนักน้อง1867gหมอบอกตามเกณฑ์แม่ก็ไม่คิดไรมากคิดแต่ว่ากว่าจะคลอดคงพอดีเพราะจะคลอดเองน้ำหนักมากไปเดี๋ยวคลอดยาก

บางทีหมออาจจะแจ้งผิดก็ได้นะคะแม่เพราะบางช่วงจะมีแพทย์ใหม่มาชาวด์ให้เขาก็จะแจ้งผิดๆถูกๆเคยเจอมาเหมือนกันค่ะแม่อย่ากังวลใจไปเลยนะคะ✌️✌️

บ้านนี้34+4น้ำหนักน้องได้2331ค่ะตามเกณกว่าจะคลอดคงเกือบ3โลพอดีค่ะคุณหมอให้ไปฝากต่อที่โรงบาลวีนที่20สิงหาเพราะเราผ่าคลอด

บ้านนี้ อีกคนบอก3.2อีกคนบอก1.9 โรงบาบเดียวกันวันเดียวกันค่ะ

ของแม่ 35+3 น้องหนัก 2552 หมอบอกว่าตามเกณฑ์ ส่วนน้ำหนักแม่ตั้งแต่ตั้งครรภ์ขึ้นมา 1 กก. ค่ะ

35+2วิค บ้านนี้1,900 กรัม หมอบอกตามเกณฑ์555 อิแม่นี้โมโหหนักมากจ้า

35+3ตอนซาว2095หมอยังบอกให้มาเพิ่มน้ำหนักอีกเลยค่ะ รอซาวอีกตอน37ว่าน้ำหนักจะเพิ่มไหมม

บ้านนี้1,900 หมอบอกน้ำหนักตามเกณฑ์ อิแม่นี้อยากจะใส่เดียวกับหมอเลยค่ะ อยากถามว่าดูหรือยังค่ะ35วิค ต้องหนักเท่าไหร่ #ที่แม่โมโหคือ ห้องฝากท้องบอกหนัก3.2โล พบแพทย์บอก1,900 น้ำหนักตามเกณฑ์ ไม่ได้บอกให้กลับมาบำรุงอะไรเลยค่ะ #แม่บำรุงน้องกว่าทุกเดือน เนื้อ นม ไข่ ถั่วเหลือง โปรตีน กล้วย ผลไม้ มาคบ น้ำหนักแม่มา3กิโลเกือบ1เดือน ไปหาลูกแค่200กรัม

สอบถามเพิ่มเติมคะ ไปฝากต่อ โรงบาล เสียค่าใช่จ่ายในการฝากไหมคะ

ไม่ค่ะแม่ใช้สิทธิ์บัตรทองค่ะ

วันนี้พึ่งไปซาวด์มาเหมือนกันค่ะ 35+4 w หมอบอก 3607กรัมแล้ว

บ้านนี้หมออีกคนบอก3.2โล อีกคนบอก1.9โล แม่เลยโมโหค่ะ

34+6 น้องได้2400แล้วค่ะกว่าจะคลอดน้องน่าจะได้3000ขึ้น

แม่บ้านนี้ก็จะไปซาวด์ที่คลีนิคค่ะ ไม่สบายใจ

ของเค้า35หนัก2400 ตรงเกณฑ์เป้ะๆคุณหมอบอก

บ้านนี้หมอบอก1.9โล ตามเกณฑ์ปกติ อิแม่นี้อยากจะถามหมอว่าดูก่อนไหม ตามเกณฑ์35วิคต้อง2.4โล อีกคนบอก3.2โล