1 ตอบกลับ

VIP Member

คุณแม่ต้องปรึกษาคุณหมอสูติฯ ประจำตัวค่ะ ว่าคุณแม่อยู่ในคอนดิชั่นที่ฉีดได้มั้ย และควรฉีดเป็นวัคซีนตัวไหน ฉีดช่วงอายุครรภ์เท่าไหร่ ณ ตอนนี้นะคะ ในไทยมีแค่ Sinovac กับ AZ ซึ่งวัคซีนทางเลือกที่มีเข้ามาตอนนี้คือ Sinopharm ซึ่งต้องมีการจองโดยนิติบุคคล คือ องค์กร/บริษัทต่างๆ คุณแม่ไม่สามารถเดินไปที่รพ. และขอฉีด Sinopharm ได้ค่ะ ส่วนวัคซีนทางเลือกอื่นเช่น Moderna มีกำหนดเข้าไทยประมาณเดือนตุลาคม แต่ก็ต้องมีการจองผ่านรพ.เอกชนต่างๆ กว่าวัคซีนจะเข้า กว่าจะผ่านการตรวจสอบ ส่งมอบ และจัดตารางการฉีด คุณแม่จะคลอดก่อนหรือเปล่าคะ เราฉีด Sinovac ไปแล้วค่ะ ด้วยมองว่า สถานการณ์ของโรคเหมือนคลื่นใต้น้ำ มันยังมีความรุนแรงเป็นระลอก ทุกคนมีความเสี่ยง แม้ว่าจะอยู่แต่บ้าน ถ้าสมาชิกในบ้านยังมีการออกไปข้างนอก ถือว่าเสี่ยงค่ะ

ถ้าคุณแม่กังวลว่าจะส่งผลถึงลูก วัคซีนเชื้อตาย ไม่มีผลต่อความพิการและชีวิตของทารกในครรภ์ค่ะ ถ้าคุณแม่กังวลเรื่องออทิสติก ไม่มีวัคซีนใดในโลกรวมทั้งวัคซีนโควิดเป็นสาเหตุของออทิสติก ถ้าคุณแม่กลัวแพ้ อัตราการแพ้วัคซีนของ Sinovac อยู่ที่ 20 ต่อ 100,000 และ AZ อยู่ที่ 24 ต่อ 100,000 ค่ะ