5 เดือนแม่ๆทำงานหนักสุดคืออะไรคะ

บ้านนี้ต้องเดินเก็บน้ำยางขึ้นเนินลงเนิน 4 สวน สวนละ 300 ต้น ไม่รู้ว่าบ้านอื่นเขาให้ภรรยาทำมั้ยแต่บ้านนี้ไม่ทำไม่ได้เพราะอยู่บ้านสามี เขาพูดออกจากปากเลยว่าสำออย พ่อสามีเป็นหอบบ่อย เคยพูดว่าจะจ้างเก็บวันละ60฿ เก็บมาตั้งแต่ 4 เดือน 5 เดือนแล้วยังไม่ได้เลย และอยากบอกว่าอยู่ที่นี่เขาไม่ให้เงินเราสักบาท เขาให้พ่อเขา น้องเขา ส่วนเราคือเป็นแม่บ้านฟรีที่พักคือบ้านเขาเท่านั้น เสียใจมากงานก็ต้องทำ แต่เงินไม่ได้สักบาท เราอยากส่งเงินให้ที่บ้านเราบ้าง เพราะตอนที่ทำงานเงินเดือนเราส่งให้ตลอด เราอยากให้ครอบครัวเราบ้าง แต่เขาไม่เข้าใจ คือเขาให้แต่พ่อเขา น้องเขา แล้วครอบครัวเราละ ขอระบายหน่อยนะคะ 1.งานเก็บน้ำยางสำหรับเราคือหนักสุดแล้ว 2.พ่อผัวป่วยบ่อยไปรึเปล่า(ใครกันแน่ที่ควรเรียกว่าสำออย) 3.เงินไม่มีส่งให้ครอบครัว

2 ตอบกลับ

7เดือนกว่าแล้วยังเก็บยางจ้าง13ไร่ยุเลยค่ะ ยางกน้าต่ำก้มเก้บลำลาบแล้วแต่ก้ต้องทำ สู้ๆนะค่ะเเม่

สู้ๆเหมือนกันค่ะ

สู้ๆนะค่ะ