25 ตอบกลับ

พ่อแม่เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ ต้องเจาะน้ำคร่ำ หมอบอกว่ามี100% 25%เป็นโรค 25%เป็นพาหะชนิดเดียวกับพ่อ 25%เป็นพาหะชนิดเดียวกับแม่ อีก25%เป็นเด็กปกติ อยู่ที่น้องเลือกว่าจะเอาอะไรมาด้วยค่ะ ถ้าเป็นโรคก็ยุติการตั้งครรภ์ค่ะ บ้านนี้เจาะน้ำคร่ำแล้วน้องเป็นเด็กปกติค่ะ เดือนหน้าจะคลอดแล้วค่ะ ไม่ต้องกังวลนะคะ ทุกอย่างมีเวลาของมันค่ะ

VIP Member

เราเป็นโรคเลย(พึ่งรู้ตอนตั้งครรภ์) แฟนเป็นพาหะและเป็นคู่เสี่ยงด้วยค่ะ 🥹🥹 โอกาส50:50เลย สุดท้ายเจาะน้ำคร่ำไปตรวจลูกเราเป็นค่ะ เราเลยต้องยุติน้อง ใจเย็นๆ นะคะ รอผลตรวจน้องออกค่ะ ขอให้น้องแข็งแรงไม่เป็นโรคนะคะ

ขอบคุณนะคะ

บ้านนี้เป็นทั้งพ่อและแม่ค่ะ ชนิดเดียวกัน ตอนนี้น้องคลอดแล้วค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะคะกินพวกผักใบเขียวกับตับยาบำรุงเลือดอย่าให้ขาดค่ะแม่สู้ๆค่ะ

หมอบอกอาจจะเป็น100%หรือไม่ก็50%แค่ครึ่งค่ะแม่

ของหนูตรวจรอบเเรกเป็นพาหะ แต่่สามีไม่เป็น พอตรวจเลือดอีกครั้ง หมอบอกว่ามี2อย่าง เป็นกับไม่เป็น แต่่สามีเป็นค่ะ หมอบอกว่าเเค่สังสัย 🥹

บ้านนี้เป็นทั้งพ่อทั้งเเม่ค่ะเเต่เป็นเเค่พาหะเพราะคนในครอบครัวเป็นน้องเเข็งเเรงดีปกติค่ะบ้านนี้21+5วีคเเล้วค่ะ

บ้านนี้เป็น พาหะทั้งคู่คะ คนแรกปกติ รอลุ่นคนในท้อง ตอนนี้31วีค หมอบอกเลือดดีลูกอาจจะแค่เป็นพาหะเหมือนเรา

แม่ได้ ตรวจดาวน์ซินโดรม ไหมค่ะ

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ แต่คนละชนิด ตรวจเลือดแล้วไม่อันตรายค่ะแต่ลูกจะเป็นพาหะของใครคนหนึ่ง

ทางนี้แม่เป็นโรคธารัสซีเมียชนิดเบต้าเลยค่ะ แต่พ่อไม่เป็นและไม่มีพาหะ คุณหมอบอกสบายใจได้ค่ะ

ดีใจด้วยนะคะ

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ แต่ไม่ใช่คู่เสี่ยง แต่พอคลอดอยู่ที่น้องจะซีดมั้ย มากหรือน้อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ 🥰

บ้านนี้แม่เป็นคนเดียวค่ะ แต่คุณหมอให้ยามาทานพรุ่งนี้ไปตรวจดูอีกว่าผลเลือดผ่านหรือยังค่ะ

ผลเลือดออกมาแล้วไม่ผ่านอยู่ดีค่ะ😅