73 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่มีจนคลอดค่ะ 😂 คลอดได้ 1 วัน แจ้งคุณหมอว่าน้ำนมไม่มา หมอให้ยามา 1 เม็ด หลังจากกิน น้ำนมก็เริ่มมา ก็เริ่มปั้มเพื่อกระตุ้นเอาค่ะ เป็นแม่นมน้อย แต่ลูกชายนมแม่ล้วนจน 1 ขวบ แล้วกินผสมกับนมกล่องจน 2 ขวบค่ะ พอกินไปเรื่อยๆ

ทำไมถึงอยากให้น้ำนมมีตอนท้อง น้ำนมจะมาหลังคลอดดีที่สุดนะเราหลังคลอดน้ำนมมาเยอะมาก บางคนที่น้ำนมมาตอนท้องพอคลอดอาจะไม่มีน้ำให้ลูกทานนะคะ ทำความเข้าใจไหมด้วยนะ

เห็นมีคนถามคะเราเลยสงสัย เพราะท้องแรกคะ

TapFluencer

บ้านนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นน่ำนมไหม ตอน 7 เดือนมีคราบติดเสื้อชั้นใน และทุกเช้าจะมีเป็นเกล็ดแข็งๆ เกาะหัวนม ต้องเช็ดออกทุกวันค่ะ แต่ยังไม่มีอาการคัดตึงเต้านมเลยนะคะ

ปกตินะคะ ที่ไม่มีน้ำนมไหล น้อยนะคะที่ไหลก่อน ส่วนใหญ่ไหลหลังคลอดค่ะ แม่ลองหาอ่านในกูเกิ้ลดูนะคะ บ้านนี้คนโตคลอด2วันถึงจะมีน้ำนมออกมา

ท้องแรก 3 วันหลังคลอดแม่ใช้ลูกประคบตบให้จนนมคัดถึงมีน้ำนม ท้องสองตอนนี้37+2 ยังไม่มีวี่แววเช่นเดิมสงสัยจะได้ทำเหมือนเดิมค่ะ

มีน้ำไหลออกจากหัวนมตั้งแต่ตั้งครรภ์ได้4เดือนค่ะ ตอนนี้39+4 จากน้ำใสแรกๆจนไกล้คลอดก้เริ่มข้นขึ้นเป็นน้ำนมแล้วจ้า

มีน้ำข้นๆซึมออกมาตั้งแต่ 4 เดือนค่ะ แล้วก็มีซึมหน่อยๆเดือนละครั้งตอนที่คัดเต้าจนตอนนี้ 6 เดือนแล้วค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ เดี๋ยวคลอดก็น่าจะมีให้น้องกินแล้วแหละค่ะ ไม่ต้องกังวลนะ😊

อย่าว่าแต่น้ำนมเลยค่ะ บ้านนี้อาการนมคัดยังไม่มีเลย 5555+ 36+1 ยังแบนเหมือนตอนยังไม่ท้อง นมประถม 5555+ 😅😅😅

ยังไม่มาดีแล้วค่ะ น้องจะกินดูดหัวน้ำนม ตอนคลอด 2 วันแรกสังเกตดีๆ แล้วเอาน้องดูดหัวน้ำนมนะคะ

ไม่ค่อยไหลค่ะ เคยมีไหลครั้งเดียวและก็นิ่งไปเลย แต่พอคลอดออกมาก็มีน้ำนมให้ลูกค่ะ

คะบ้านนี้ต้องรอลุ้นตอนคลอด