1 ตอบกลับ

TapFluencer

- งดขนม ลดของมัน ของทอด (ของทอดนี่ตัวดีเลยค่ะ ทั้งน้ำตาลพุ่ง ไขมันสูง) - งดน้ำหวาน น้ำอัดลม น้ำผลไม้ที่รสหวาน / ดื่มน้ำเปล่าให้มากขึ้น - งดอาหารสำเร็จรูป ขนมปัง เบเกอรี่ (ถ้าจะกิน ขนมปังขาวไม่เกินวันละ 2แผ่นค่ะ และมื้อนั้นต้องงดคาร์โบไฮเดรตจากข้าว) - นมกินแค่ไม่เกินวันละกล่องนะคะ และกินให้หลากหลาย - ลดปริมาณข้าวลงค่ะ งดข้าวเหนียว ถ้ากินข้าวสวยเป็นกล้อง ข้าวไรซ์เบอร์รี่ได้จะดีค่ะ ได้สารอาหารเยอะด้วย - กินผักให้เยอะขึ้นค่ะ โดยเฉพาะผักใบเขียว ช่วยหลายอย่างค่ะ ทั้งวิตามิน แร่ธาตุ บำรุงลูก มีใยอาหารด้วย พวกพืชมีหัว แป้งเยอะค่ะ - ผลไม้กินแค่ผลไม้ Low GI (ค่าดัชนี้น้ำตาลต่ำ) แม่ลองค้นหาใน Google ได้ค่ะ พวกนี้น้ำตาลน้อย เวลากินแล้วมันจะไม่ดูดซึมเข้ากระแสเลือดเร็วและเยอะ ทำให้ค่าน้ำตาลในเลือดไม่พุ่ง ยกตัวอย่างเช่น ฝรั่ง สตรอเบอร์รี่ ราสเบอร์รี่ มัลเบอร์รี่ ชมพู่ แก้วมังกร เอาแบบที่ไม่สุกมากจนหวานจัดนะคะ / พวกส้ม กล้วย น้ำมะพร้าว คือน้ำตาลสูงมากค่ะ ค่า GI ก็สูง ส่วนตัวปรับวิธีการกินใหม่แบบนี้ค่ะ มื้อเช้า นม+ไข่ต้มหรือไข่คน 2 ฟอง (บางวันกินขนมปัง 2 แผ่น บางวันไม่กินคาร์โบไฮเดรตตอนเช้าเลยค่ะ เพื่อให้น้ำตาลไม่พุ่งแต่เช้า ก่อนจะไปเจอมื้อหนักตอนเที่ยง แล้วพุ่งใส่กัน) (ใส่ซอสน้อย ๆ หรืองดไปเลยนะคะ)+ผักใบเขียว มื้อเที่ยง กินปกติ แค่ไม่กินอาหารที่มีรสหวาน ไม่กินของทอด และลดปริมาณข้าวลงนิดหน่อยค่ะ ไม่กินข้าวเหนียว+ตบท้ายด้วยผลไม้น้ำตาลน้อยค่ะ มื้อเย็น กินปกติ ทำเหมือนมื้อเที่ยงค่ะ +เน้นผักค่ะ จะสด จะสุกก็ได้ แต่ต้องสะอาด

เป็นคำแนะนำที่ดีมาก ขอบคุณมากค่ะ