ท้อและเครียดมากเลยค่ะ

บางทีก็ท้อน่ะค่ะ เราท้องใด้7เดือนกว่าแล้ว พุงก็ใหญ่ แล้วต้องมาอยู่บ้านแฟนอีก แฟนมีน้องสาวด้วยอายุมากกว่าเราแค่2-3ปี ช่วงที่เราพุงเล็กเราก็ทำหมดทุกอย่าง ทั้งล้างจาน ล้างห้องน้ำกวาดบ้าน หุงข้าวแต่พอเราพุงใหญ่ เราก็ไม่ได้ทำเลยเพราะมันลำบาก ช่วงที่เราทำ พ่อแม่แฟนทำงานนอกบ้านค่ะ จนมาตอนนี้พ่อแม่เค้ากลับมาอยู่บ้านบวกกับเราก็พุงใหญ่ เราก็ไม่ได้ช่วยงานบ้าน แต่มีน้องสาวแฟนทำอยู่ น้องแฟนก็เที่ยวพูดกระแทกเรา พูดเสียงดังว่าเราทางอ้อม แต่เราก็ไม่ได้สนใจมากหรอกค่ะ แต่มาตอนนี้ น้องแฟนเอาไปโพสในเฟส ว่าเรา พอเราโพสกลับ เค้าก็โพสกลับแรงใส่เรา ว่านี่บ้านเค้า ท้อน่ะค่ะสำหรับความรู้สึกแบบนี้ที่มีตอนท้อง บางทีตอนเช้าเรายังไม่กล้าออกไปกินข้าวเลยค่ะ ต้องรอแฟนกลับมาจากตัดยางตอนเที่ยง ถึงจะได้กินข้าว บางทีแฟนกลับมาพยายามเรียกเราให้ไปกินข้าวเราก็ไม่ค่อยจะไป เพราะเรารู้ว่าเรามาอยู่บ้านเค้าไม่ค่อยได้ช่วยอะไรก็ตอนที่ท้องเราใหญ่ บางทีก็สงสารลูกน่ะค่ะ ที่ต้องมาเจออะไรแบบนี้ เราเหนื่อยเราท้อมากเลยค่ะ อยากจะกลับใปอยู่บ้าน แต่ที่บ้านเค้าก็ตัดขาดเรื่องที่เรามาคบกับแฟนคนนี้ เราท้อมากเลยค่ะ แม่แฟนหรือแฟนก็ใม่คิดจะห้ามน้องสาวแฟนเลย ว่าอย่าเที่ยวโพสต์ลงเฟสประจานคนอื่น นี่เราคงจะไม่ออกไปกินข้าวแล้วหรอกค่ะ คงจะชื้อมาม่าต้มกินเอา ทนๆไปก่อนน่ะลูก แม่ก็ใม่รุ้จะทำยังไง ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านน่ะค่ะ ไม่รู้จะพูดหรืออธิบายความในใจกับใคร เพราะมันอึดอั้นไปหมดแล้วค่ะ ก็เลยต้องขอลงความในใจที่นี่

60 ตอบกลับ

อดทนเพื่อลูกคะ​ ของเราขนาดทำยังโดนพูด​ แฟนก็ไม่ได้ช่วยไม่สนใจอะไรเลย​ เราดูแลตัวเองหากินบำรุงลูกเองตลอด​ จนใกล้จะคลอดแล้ว​ นมสักกล่องเรายังไม่เคยได้กินจากแฟนหรือแม่แฟนเลยคะ​ แถมยังมาเอานมที่เราแช่ไว้ไปกินอีก.​ เรามาอยู่บ้านเขา​ มันก็แบบนี้แหละคะแค่คนมาอาศัย.​ เหนื่อยทั้งกายและใจขนาดไหนก็ต้องทนเพื่อลูกของเราคะ​ สู้ๆ✌️✌️

เราก็ท้อง7เดือนกว่ามาอยู่บ้านแฟน พุงใหญ่เหมือนกันเลย แต่ก็ช่วยทำงานบ้านเท่าที่ทำได้ค่ะ ล้างจาน กวาด ถูบ้าน งานเบาๆ ให้เขาเห็นว่าทำ ยังดีกว่าอยู่เฉยๆ "คนท้องไม่ได้เป็นง่อย" เคยโดนพูดแบบนี้มาแล้วค่ะ อดทนเพื่อลูก ทำนิดๆหน่อยๆ ดีด้วยได้ออกกำลังกาย เรื่องโพสไม่ต้องไปสนใจค่ะเก็บมาคิดไม่ดีต่อลูก สู้ๆค่ะ

ใช่คะ คุณหมอที่ฝากครรภ์ก็บอกว่า ทำงานบ้านเล็กๆน้อยๆ ก็คือการออกกำลังกาย เราต้องออกกำลังกายบ้าง

สู้ๆๆค่ะ เราก้อทำงานบ้านทุกอย่าง ยืนทำขนมขายตั้งแต่เช้าจนค่ำ เดินทั้งวัน แต่ก้อต้องทนเพราะเราไม่ได้มีฐานะ หาเงินจ่ายค่าคลอดค่าของใช้ลูก สุด ท้ายก้อต้องคลอดก่อน 37w เพราะเดินเยอะ ใช้วิธีการเร่งคลอด ถ้าไม่อย่างนั้นก้อต้องนอนอยู่กับที่หมอห้ามเดิน แต่น้องคลอดมาแข็งแรงมากๆๆเลยค่ะ

สวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตาให้เขาจ๊าแม่ จากอะไรที่ร้ายๆจะกลายเป็นดีนะจ๊ะ ช่วยให้แม่และลูกมีจิตใจที่สงบเย็นดีแบบง่ายๆ การห้ามคำคนนั่นยากจ๊า ให้ดับที่ตัวเรา ขอแค่สามีดีรักเข้าใจเราก็มีความสุขจ๊า ไว้คลอดแล้วค่อยขยับขยายมีเรื่องดีๆรอเราอยู่นะจ๊ะ สู้ๆเพื่อลูกจ๊าแม่ เป็นกำลังใจให้จ๊า

ทำเป็นหูทวนลม อย่าไปใส่ใจค่ะ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ ทำได้เท่าที่ทำ จะได้สบายใจ เรื่องน้องเเฟน ก็อย่าไปคิดมากค่ะ ในเมื่อเเฟนเรายังเป็นคนหา ยังทำงานอยู่ ไม่นอนงอมืองอเท้า น้องแฟนๆไม่ได้หาเรื่องเรา ขอให้กินอิ่ม นอนหลับ ก็พอค่ะ คิดถึงลูกในท้องไว้นะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ สู้ๆ

เราก็อยุ่บ้านแฟนค่ะ. ช่วยงานบ้านตลอด ตอนงานศพพ่อแฟนช่วยยกน้ำไปเสิฟเดินจนเลือดออก เป็นแท้งคุกคาม นอนโรงบาล3คืน ตอนนี้37วีคแล้วยังไปเดินเสิฟเดินขายอาหารตามสั่งช่วยแม่แฟนอยุ่เลย เดิน ยืน นั่ง นาน จนเท้าบวมสู้ๆนะคะคุณแม่ คิดชะว่าออกกำลังกาย

VIP Member

กลับบ้านเถอะค่ะ พ่อแม่ถึงจะโกดเเค่ไหนพอเห้นหน้าเราก้หายค่ะ เราพ่อแม่ตัดขาดเหมือนกันได้แฟนเพราะทางบ้านไม่ชอบแฟน แต่พอเราท้องมีหลานออกมา ทุกอย่างก้ดีขึ้นค่ะ ดีแค่กับเราน่ะค่ะ กับแฟนไม่พุดหน้าก้ไม่ดูค่ะแถมบ้านก้ไม่ให้เข้า สุ้ๆน่ะค่ะ

กินข้าวดีกว่าคะ ทนเอาลูกจะได้รับสารอาหารที่ดี งานบ้านเล็กๆน้อยๆก็ช่วยเขาทำไป เช่นล้างจาน เก็บผ้า เขาคงไม่เคยท้อง ลองบอกเขาดูคะ ว่าเราทำงานบ้านไม่ค่อยไหว เดินเหินไม่สะดวก งานบ้านเบาๆก็พอทำได้

บ้านเราดีที่สุดนะคะแม่ ที่บ้านเขาพูดไปงั้นแหละคะ ยิ่งน้องเกิดออกมาเขาจะเป็นคนล่ะคนกับที่พูดว่าเราคะ อย่ากดดันตัวเองกับทางบ้าน ยังไงคนที่บ้านก็รักเรามากกว่าคนอื่น กลับบ้านเราดีที่สุดคะ

ไม่ต้องไปสนใจคะ เอาลูกเป็นหลักถือสะว่าเขาไม่ใช่คนที่บ้านเรา กินข้าวบำรุงเยอะๆนะคะ ถ้ากดดันมากไปก็กลับไปอยู่บ้านตัวเองเลยค่ะ ไม่ก็ลองเปิดใจคุยกับแฟนให้แฟนช่วยพูดเคลียร์ให้จบๆไปเลย