32 ตอบกลับ

ส่วนใหญ่ที่ให้เข้า เป็นเอกชนค่ะแม่ รึไม่ก็แพกเกจแบบเหมาคลอดพิเศษจ้า ถ้าโรงบาลรัฐน่าจะไม่ให้เข้าค่ะ ถ้าคุนแม่อยากให้คุนพ่อเข้าไปด้วย แนะนำสอบถามโรงพยาบาลที่คุณแม่จะไปคลอดดีกว่าค่า น่าจะได้คำตอบที่ชัวร์ที่สุดจ้า

แล้วแต่โรงพยาบาลค่ะ ส่วนมากจะเป็นโรงพยาบาลเอกชน เคสผ่าคลอด เพราะจะมีเวลาให้คุณพ่อเตรียมตัวทำความสะอาด ใส่ชุดเข้าห้องคลอดค่ะ แต่ถ้าเคสคลอดธรรมชาติเราไม่แน่ใจค่ะ อาจจะไม่ให้เข้า เพราะเรากะเวลาคลอดไม่ได้เลย

VIP Member

ขึ้นอยู่กับโรงบาลนั้นๆค่ะ คนแรกคลอดโรงบาลไพรบึงเข้าได้ค่ะแต่พ่อน้องเดินทางมาไม่ทันคลอดก่อนค่ะ คนสองคลอดโรงบาลโชคชัยไม่ให้เข้าค่ะขนาดแค่ห้องรอคลอดยังไม่ให้เข้าเลย

แล้วแต่โรงบาลค่ะท้องแรกเราสามีเข้าไปเฝ้าห้องรอคลอดได้ค่ะแต่ท้องนี้ฝากอีกโรงบางนึงญาติห้ามเข้าให้รอข้างนอกอย่างเดียวแต่เข้าห้องคลอดไม่ได้ค่ะรพ.รัฐ

แล้วแต่ ร.พ ค่ะแม่ แต่คลอดคนที่สองยุ่ ร.พ บางละมุง หมอให้พ่อเข้าไปด้วยค่ะ ท้องสามนี้ยังไม่รู้ว่า รพ ที่ฝากนี้จะให้เข้าหรือป่าวอ่ะคะ

คุณหมอห่วงเรื่องติดเชื้อถ้าเข้าไปพยาบาลจะบอกเลยห้ามโดนผ้าสีเขียว ส่วนมากเข้าไปก็เป็นกำลังใจและไปถ่ายรูปพ่อแม่ลูก

ถ้าเป็น รพ เอกชน สามีสามารถเข้าได้จ้า อย่าง รพ กรุงเทพ แบบนี้ สามีสามารถเข้าไปอยู่ข้างๆเราได้เลย ไม่ต้องกังวล

เราเอกชน ถ้าคลอดธรรมชาติให้คุณพ่อเข้าไปเชียร์เบ่งได้ค่ะ แต่ถ้าผ่าคลอดไม่ให้เข้า

VIP Member

ได้หรือไม่ได้แม่ลองถามรพ.ที่จะคลอดดูคะเพราะรพ.แต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน

ของเราเอกชนให้เข้าเฉพาะกรณีผ่าคลอด +ต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกหลายพันค่ะ