5 ตอบกลับ

Super Mum

ลองทำตามข้างล่างดูค่ะ 👇👇 ☝️ดื่มน้ำขิงอุ่นๆ ทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 แก้ว ตอนนี้ตื่มไปเลย 3 เวลาค่ะ ☝️ในแต่ละวันดื่มน้ำให้ได้ 3 ลิตรเป็นอย่างน้อย ร้อน อุ่น เย็น ธรรมดาได้หมด ไม่มีผลต่อน้ำนม ☝️กินอาหารหลากหลายให้ครบ 5 หมู่ อาจเน้นเมนูขิง หัวปลี กะเพรา มะละกอ (เมนูอาหารดูได้ในแอปนี้ หัวข้อ "สูตรอาหาร" นะคะ) แต่ถ้าพักฟื้นที่ รพ. ทาง รพ. ก็จัดเมนูแม่ลูกอ่อนให้อยู่แล้วนะคะ ☝️เอาลูกเข้าเต้าสม่ำเสมอ หรือปั๊มนมตามรอบ ทุก 2-3 ชม. ไหลหรือไม่ไหลก็ต้องทำค่ะ ☝️ไม่เครียด พักผ่อนให้เพียงพอ ❤❤ ทำได้สม่ำเสมอน้ำนมไม่หดไม่หายค่ะ ❤❤

ให้เอาน้อง เข้าเต้าบ่อย ให้น้องดูดค่ะ พยายามนะคะและดื่มน้ำเยอะๆค่ะ อบ่าเครียดนะค่ะ ใจเย็นๆค่ะ และนวดเต้าหน่อยนะค่ะ ดื่มน้ำขิงสดค่ะ ต้องใจเย็นๆนะค่ะแม่เดียวก็มาค่ะสู้ๆค่ะ ช่วงรอน้ำนมมาแม่ให้นมชง เสริมให้น้องไปก่อนค่ะ 😊✌✌

เข้าเต้าบ่อยๆดื่มน้ำเยอะๆเดี๋ยวก็มีจ้า

Super Mum

ให้น้องเจ้าเต้าบ่อย ๆ แม่อย่าเครียดค่ะ

เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆ ดื่มน้ำเยอะๆ