11 ตอบกลับ

ให้ลูกดูดบ่อยๆค่ะพยามปั๊มทุกๆ 2-3 ชม.อย่างน้อยวันละ 8 รอบปั๊มเวลาเดิมได้มากได้น้อยไม่ต้องคิดมากค่ะถ้าแม่เครียดน้ำนมจะผลิตน้อยพยามทำให้สม่ำเสมอ เวลาลูกเข้าเต้าข้างนึงให้ปั๊มอีกข้างไปด้วยค่ะลูกทานเสร็จก็ปั๊มต่ออีกสักพักทานน้ำให้ได้อย่างน้อยวันละ3-4ลิตรถ้าแม่ไม่เหนื่อยมากให้ลุกมาปั๊มช่วงตี3จะเป็นเวลาที่น้ำนมผลิตเยอะค่ะ

ขอบคุณค่ะจะลองทำดูนะคะ

แนะนำให้กินเป็นแกงหัวปลีน่ะค่ะ รับรองว่าน้ำนมจะมาดีมากๆๆ ตอนคลอดวันแรกๆไม่มีน้ำเลยค่ะ พอกินแกงหัวไปเข้าไปเท่านั้นล่ะ มาโคตรเยอะ เห็นผลเร็วด้วยค่ะ บ้านนี้กินตอนเช้าตอนเย็นน้ำนมมาเลย ลองกินดูน่ะค่ะไม่เสียหาย ตอนแรกก็กินเป็นหัวปลีแบบชงชาค่ะมานิดหน่อยเหมือนกัน เลยกินแบบเป็นหัวปลีจริงๆค่ะ แม่ลองไปกินดูน่ะคะ

ขอบคุณนะคะ 😊

ขอบคุณแม่ๆที่แนะนำนะคะ น้ำนมอาจจะเพิ่มไม่มาก แต่ก็พยายามปั้มเพื่อให้ลูกได้กินนมแม่นานๆ ก่อนกลับไปทำงานก็น่าจะได้กินต่ออีกสักเดือน สองเดือน แล้วก็จะปั้มกลับไปฝากทุกสัปดาห์ ทำทุกอย่างที่แม่ๆแนะนำเลยค่ะ

บ้านนี้ประมาณ2สัปดาห์แรกก็ปั้มได้แค่2-4ออนซ์ค่ะ เลยนึกได้ต้องกินน้ำเยอะๆช่วงแรกๆที่ปั้มได้น้อยก็2-3ชม.ปั้มที ตอนนี้ลูก2เดือน3-4ชม.ปั้มได้7-13ออนซ์ กินน้ำเยอะมาก5ลิตรได้

กินก่อนปั้มประมาณแก้วใหญ่ไปค่ะ ระหว่างปั้มคอแห้งก็จิบไปเรื่อยๆ ปั้มนมเสร็จรู้สึกตัวบางทีปาไปเป็นลิตรแล้วค่ะ

เราเน้นกินน้ำเปล่าเยอะ ๆ ค่ะ แล้วสั่งน้ำหัวปลีผสมอินทผาลัมของร้าน Mama_Tk ใน shopee มากินค่ะ ตอนนี้เราคลอดลูกได้ 2 เดือน สต๊อคนมได้ประมาณ 20 ออนซ์ต่อวันเลยค่ะ

ร้านนี้ราคาไม่แพงค่ะ ทานง่ายด้วยค่ะ

บ้านนี้ตอนแรกก็ได้น้อยค่ะ ซื้อตัวเจสซี่มัมกับเรซิตินมาทาน ตอนนี้ปั้ม6รอบต่อวัน ได้ครั้งละ8-10ออนซ์ค่ะ

ปั้มล้วนค่ะ

กินคู่กันเลยค่ะ เจสซี่มัมเพิ่มน้ำนม เลซิตินขยายท่อน้ำนมให้น้ำนมไหลดีค่ะ

จ้า บ้านนี้ก็ตกรอบบ่อยเหมือนกันจ้า ขอบคุณนะคะ

TapFluencer

อันนี้คือภาพน้ำนมของแม่เหรอคะ เยอะอยู่นะคะ ลูกพึ่ง 1 เดือนเอง

ปั้มวันละ 5 ครั้ง ได้นิดเดียวเอง ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

กินน้ำเปล่าเยอะๆ หาเวลางีบบ่อยๆค่า

ตอนกลางคืนจะปั๊มได้เยอะกว่าค่ะ ฮอร์โมนหลังเยอะ ยิ่งช่วงตี 2-3 ยิ่งได้เยอะมากค่า

บ้านนี้กินเจสซี่มัมค่ะ

ได้ผลดีไหมค่ะแม่ บ้านนี้พึ งลองซื้อมา ยังไม่ได้กิน