7 ตอบกลับ

ของเราประมาณ 3อาทิตย์นิดๆค่ะ หลังคลอดน้ำคาวปลาจะหยุดได้เองเมื่อผนังในโพรงมดลูกหายเป็นปกติ โดยธรรมชาติร่างกายของเราจะพยายามหยุดเลือดบริเวณนี้ให้เร็วที่สุด การดื่มยาขับน้ำคาวปลาจะเท่ากับไปเร่งให้เลือดไหลออกมา ทำให้มดลูกบีบตัว/ หดรัดตัวรุนแรง ผลคือตกเลือดค่ะแม่ **หมอไม่ให้กินยาขับเด็ดขาดค่ะ** เราไม่ได้อยู่ไฟ

บ้านนี้หมดตอนเกือบ4 อาทิตย์ค่ะ ผ่าคลอดไม่ได้อยู่ไฟ กินยาสมุนไพรต้มขับน้ำคาวปลายาบำรุงน้ำนม ท้องแรกผ่าแต่กินน้ำร้อนอาบน้ำร้อนเยอะน้ำคาวปลาก็หมดพอๆกับท้อง2 ค่ะ อยู่ไฟไม่อยู่ไฟไม่น่าจะเกี่ยวค่ะ

เราคลอดเอง ไม่ได้อยู่ไฟ กินแค่ยาบำรุงที่หมอให้มา น้ำคาวปลาหมดตอนครบ1เดือนพอดีค่ะ ไม่แนะนำให้กินยาขับนะคะ ไปตามหมอนัดหลังคลอดมดลูกเข้าอู่ ปกติทุกอย่างค่ะ

น้ำคาวปลาจะหมดประมาณ4-6สัปดาห์จ้าแม่ ในบางคนอาจจะถึง8สัปดาห์เลย ไม่ต้องกินยาขับนะคะ เด่วก็หาย ส่วนการยุไฟ ไม่ยุก้ไม่เปนไรจ้า

แม่บ้านนี้น้ำคาวปลาหายตอน 1 เดือนค่ะ ไม่ได้กินยาขับ และไม่ได้อยู่ไฟค่ะ

Super Mum

บ้านนี้หมดตอนเดือนครึ่งค่ะ

บ้านหมดตอน3อาทิตเกือบ4ค่ะ