7 ตอบกลับ

...ห้ามกินน้ำนะจ๊ะ...ถ้าไม่อยากให้ลูกลิ้นขาวให้ใช้ผ้าก็อตสำหรับเช็ดลิ้นจุ่มน้ำอุ่นพันรอบนิ้วแล้วค่อยๆกวาดออกมาหลังมื้อนมแค่เช้าเย็นพอค่ะ กวาดออกมาครั้งเดียวจบไม่กวาดซ้ำนะคะ

ผ้าอ้อมชุบน้ำต้มสุกที่เย็นแล้ว พันรอบนิ้วที่เราถนัดแล้วเช็ดลิ้นให้ลูกหลังอาบน้ำทุกวันค่ะ เราใส่วิธีนี้ตลอด เลี้ยงด้วยนมผงและไม่กินน้ำก่อน6เดือนค่ะ

ถ้าหม่ำนมแม่ ห้ามน้องทานน้ำนะคะ เอาสำลีหรือผ้าก๊อตนุ่มๆจุ่มน้ำอุ่นแล้วค่อยๆเช็ดให้น้องก็ได้ค่ะ ทานนมแม่แล้วให้ทานน้ำจะทำให้น้องท้องอืดได้ค่ะ

VIP Member

ใช้ผ้าอ้อมชุบน้ำอุ่นเช็ดทำความสะอาดหลังทานนมจะดีกว่าค่ะ น้องยังเล็กเกินไปไม่ควรทายน้ำนะคะ

VIP Member

ไม่จริงค่ะ หลานสาว 2 คน นมแม่ล้วน ไม่เคยกินน้ำ ลิ้นไม่มีฝ้าขาว ตัวไม่เหลืองค่ะ

จะนมแม่หรือนมผงก็ไม่ควรทานน้ำก่อน6เดือนค่ะ​

Super Mum

กินนมอย่างเดียวจนถึง 6 เดือนค่ะ