2 ตอบกลับ

ขอแชร์ประสบการณ์จากคุณแม่เรานะคะ ที่แม่เราทำค่ะ ส่วนเราตอนที่ท้องใกล้คลอดค่ะ ตอนเราแรกเกิด แม่เราบอกว่า ให้เรานอนกับผ้าเช็ดตัวค่ะ พับให้สูงพอจะเป็นหมอนได้ แม่เราให้เรานอนตะแคงสลับซ้ายขวา นอนหงายก็มีบ้างเล็กน้อยค่ะ เอาอะไรมารองที่หลังลูกด้วยก็ได้ค่ะ ลูกจะได้ไม่พลิกตัว เราก็เลยหัวทุยสวยอยู่คนเดียวในบ้าน😂 พี่ชายเราก็หัวทุยแต่ไม่เท่าเราค่ะ ก็เลยจะเอามาใช้กับลูกเราเหมือนกัน

ให้น้องนอนตะแคง สลับซ้ายขวาค่ะ ถ้าน้องเริ่มยกหัวได้ก็ให้นอนคว่ำค่ะ หมอนหลุมไม่ได้ช่วยให้หัวทุยสวยค่ะ