18 ตอบกลับ

ขึ้นอยู่กับ​น้ำหนัก​แรกคลอดค่ะแม่​ โดยปกติทั่วไปน้ำหนักทารกแรกเกิดถึง6เดือนจะเพิ่มขึ้นเดือนละ1-1.5​ กิโล​ หลังจาก6เดือนแล้วจะเพิ่มขึ้น0.5-1กิโล​ ถ้าน้องตัวเล็กแต่แข็งแรงก้อไม่เปนไรค่ะไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำหนัก​ เด็กที่อ้วนเกินไปจะมีปัญหา​สุขภาพเยอะค่ะ​

แม่ต้องให้น้องเขากินนมตามเวลาค่ะ เด็กช่วงนี้ห่วงเล่น ลูกเราร้องทุกครั้งที่ให้กินนม พอเอนตัวลง ก็ร้องแล้ว กินไปร้องไป กินมากกินน้อยก็ต้องให้กินคะ ถ้ายิ่งให้เข้าเต้า ไม่รุ้ปริมานที่กิน ก็อาจจะได้น้ำนมไม่เต็มที่เลยทำให้ น้ำหนักน้อยค่ะ

VIP Member

น.น.น้องถือว่าน้อยยุน่ะค่ะแม่ บ้านนี้2เดือนเศษๆน.น.จะ6โลแล้วน่ะ ย้องกินนมแม่อย่างเด่วเมิลกันค่ะ แม่ต้องทานบำรุงเยอะๆน่ะค่เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะแม่✌😉

บ้านนี้10เดือน น้ำหนักแค่7.9เองค่ะ แต่หมอก็ไม่บอกว่าเล็กนะคะ ถามหมอแล้ว

น้อยน่ะค่ะ บ้านนี้น้องเพิ่ง2เดือนกว่าๆน้ำหนักจะ6กก.ล่ะค่ะ

บ้านนี้4เดือน5วันหนัก8.18โลแล้วค่ะนมแม่ล้วนๆเหมือนกัน

บ้านนี้แรกคลอดนน.3010 ตอนนี้3เดือน23วัน นน.5.5โลเองค่ะ

บ้านนี่ 4เดือน 21วัน 6.7กิโลกรัมจ้า นมแม่ล้วน

VIP Member

บ้านนี้ลูก 4 เดือน หนัก 7 โลกว่าค่ะ

บ้านนี้3เดือน18วัน7โลกว่าแล้วค่ะ