21 ตอบกลับ

บ้านนี้ไปไปหาหมอตอน34+4นน.น้องได้2450gค่ะ​ แต่ตอนนี้35+5ไม่รู้ว่าเท่าไหร่คะ​ แอบคิดอยู่เหมือนกันกลัวนน.น้องน้อย​ ทางนี้หมอยังไม่ได้บอกเลยค่ะว่าคลอดเองหรือผ่าคลอด​ ทำไมคุณรู้ไวจังเลยคะ? พอดีหมอบอกจะบอกได้ตอน37​-38wขึ้นไปค่ะ

หมอนัดผ่าวันที่19 ค่ะแม่

TapFluencer

จริงๆถ้าหมอประเมินว่าน้องแข็งแรง ตามเกณฑ์ก้ไม่ต้องซีเรียสนะคะ ให้ลูกออกมาโตข้างนอกดีกว่า ตัวโตไปก็ใช่ว่าจะแข็งแรง บางคนถ้าแม่ตัวเล็กอาจคลอดยากด้วยค่ะ

ก็ใช่ค่ะ แต่บ้านนี้ผ่าคลอดอยู่แล้วด้วย อยากให้น้องหนักซัก3โลตอนคลอด กลัวการกินของแม่จะลงแม่หมดไม่ลงน้อง😅

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าคุณหมอบอกตามเกณฑ์อยู่ก็ถือว่าดีนะคะแม่ ล่าสุดเพื่อนสาวพึ่งคลอดไป น้ำหนักเกิด 38 w 2,500 g ค่ะ น้องกำลังจะได้เดือนนึง ตัวอ้วนจ้ำม้ำมากค่ะแม่🥰

บ้านนี้ 37+5 ตอนซาวด์36+2 นน. 3,003 แต่ไม่รู้จะตรงรึป่าว เพราะมันอาจคลาดเคลื่อนได้ค่ะ คลอดออกมาถึง 2,500 ถือว่าโอเคแล้วค่ะ ไว้มาโตข้างนอก ให้น้องแข็งแรงก็พอค่ะ

บวกลบถือว่าเยอะนะค่ะ แต่ขอให้น้องแข็งแรงก็พอ

TapFluencer

ไม่น้อยนะคะ ท้องแรกบ้านนี้ตอน36wหมอบอก1,900 คลอดจริง39+5 หนัก3,005 จ้า ช่วงท้ายน้องจะโตเร็วค่ะ อย่าเพิ่งกังวลถ้าหมอบอกน้องโตปกติ แสดงว่าไม่มีปัญหาค่ะ🥰

ขอบคุณค่ะ แม่กลัวน้ำหนักลงแม่😅 เดือนนี้ขึ้นมา3โลเลย

บ้านนี้กำหนด3มค. ตอนนี้37+5w น้องนน.3300แล้วค่ะ แม่อึดอัดอยากออกแล้วค่ะ หมอนัดผ่า27ธค. 39wพอดีคะ 🥰

ขอให้แข็งแรงทั้งน้องและแม่นะคะ😁

บ้านนี้33+4วีค 2,200กรัมค่ะ 35+4วีคขึ้นมา 2,700กร้มค่ะ เน้นกิน โปรตีน เนื้อ นม ไข่ กล้วยค่ะ💗

น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ดีค่ะน้ำหนักก็ตามเกณฑ์มาตรฐานอยู่นะค่ะก็ไม่ถือว่าน้อยค่ะ

กังวลเรื่องอะไรหรอค่ะคุณแม่

ไม่น้อยค่ะเเม่น้ำหนักน้องดีมากค่ะบ้านนี้ตอน33วีค2200กรัมตอนนี้38วีค3193กรัมเเล้วค่ะ

พออายุครรภ์เริ่มมากน้องน้ำหนักจะเพิ่มมากขึ้นค่ะคุนเเม่ไม่ต้องกลัวน้องน้ำหนักจะน้อยเลยนะค่ะ

ซาวล่าสุดตอน30+2วีค 1623กรัม ตอนนี้31+4วีค ยังไม่ทราบน้ำหนักเลยค่ะ

ค่อยๆบำรุงไปค่ะแม่