2 ตอบกลับ

Super Mum

ค่อยๆ ฝึกค่ะ บ้านนี้จะ 2 ขวบเดือนหน้า ก็พูดไม่เก่ง แต่ก็พยายามอ้าปากพูดตามเวลาแม่สอน ถูกบ้าง ผิดบ้างไม่เป็นไร สอนไปเรื่อยๆ แม่บ้านนี้ใช้วิธี เวลาน้องอยากได้อะไร แม่จะพูดสิ่งนั้นหลายๆ ครั้ง แล้วให้น้องพูดตาม ถ้าไม่พูด ไม่อ้าปาก แม่ไม่ให้ค่ะ 😆 เช่น น้องจะกินน้ำ แม่ก็พูด น้ำ น้ำ น้ำ ไหนพูดซิ น้ำ 😄 หรือเห็นอะไรก็ชี้ให้ดู เช่น รถตู้ แล้วบอกว่า นี่คืออะไร ไหนพูดสิลูก ก็จะได้ ตู้ ตู้ มาแทนรถตู้😄 จากเมื่อก่อนที่น้องแทบไม่พูด ก็เริ่มพูดตาม และบางทีน้องก็พูดภาษาจามัย #@$%#@# ไปเรื่อยค่ะ 😂

สู้ๆ ค่ะแม่ สู้ไปด้วยกัน 🤣🤣

ค่อยๆสอนค่ะ เห็นอะไรแม่ก็ชี้พูดสั้นๆกระชับค่ะอย่าพูดเป็นประโยคยาว เด็กจะเข้าใจง่ายมากกว่า เช่นเห็นอะไรก็บอกเค้า หมา แมวอะไรประมาณเนี่ยอะค่ะ