55 ตอบกลับ

กลางคืนแม่เปลี่ยนแพมเพิสให้น้องบ่อยๆหน่อยค่ะเวลาเปลี่ยนแม่ซับก้นน้องให้แห้งทาบีแพนเท้นช่วยได้ค่ะส่วนตอนกลางวันแม่งดใส่แพมเพิสไปก่อนนะคะช่วงนี้ให้ก้นน้องโดนลมบ้างจะได้ไม่ชื้นค่ะ

บีแพนเทนคะ หายชัว แล้วต่อไปเวลาจะใส่เพิสให้ทาวาสลีน ไม่ทาแป้งเด็ดขาดนะคะ ทาวาสลีน ตามง่ามขา ใต้รัง ให้เรียบร้อย ใส่เพิส ที่น้องไม่แพ้ กลางคืน จับดูถ้าเต็มคือ เปลี่ยน นะแม่ ปัญหานี้จบคะ

วาสลีนตัวไหนค่ะมีเยอะมากเลย

ช่วงที่เป็นยอมเสียแพมเพิสสักแพ็คนึง เปียก-ล้างด้วยน้ำเปล่า-เช็ดให้แห้ง เปลี่ยน ทำแบบนี้วนไปทุกสองชั่วโมง หรือ พอฉี่หนึ่งครั้งก็เปลี่ยนเลยค่ะ หรือไม่ใส่เลยได้ยิ่งดี

เยี่ยมเลยค่ะ ดีใจด้วยค่ะขอให้หายไวๆ เดี๋ยวโตอีกหน่อยผิวน้องก็ไม่บอบบางมากแบบนี้แล้วค่ะ

ใช้น้ำเกลือล้างทุกครั้งหลังเมื่อเปลี่ยนแพมเพิส ล้างเสร็จซับให้แห้ง ทาบีแพนเธน ออยเมนท์ หรือ เฟย์&เมย์ ค่ะ เน้นเปลี่ยนแพมเพิสบ่อยนิดนึงนะคะ ช่วยได้เยอะค่ะ #หายไวๆนะคะ

บ้านนี้เปลี่ยนทุก 2-3 ชั่วโมงเลยค่ะ แล้วก็เช็ดทำความสะอาดด้วยน้ำเปล่า เช็ดแห้ง ทุกครั้งก่อนเปลี่ยน เคยแดงเเบบนี้เหมือนกัน พอทำแบบนี้ก็ดีขึ้นเลยค่ะ

ลูกชายที่บ้านแพ้แดงกว่านี้เยอะมากเลยค่ะ มีคนแนะนำให้ทาน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น อาการดีขึ้นมาก ทาจนหายขาดเลยค่ะ ทาน้ำมันโดยไม่ต้องทาแป้งทับนะคะ

มั่นเปลี่ยนแพมเพิสค่ะ+หาครีมทาก้นเด็ก บ้านนี้เคยเป็นช่วงหนึ่งที่ไม่ได้ทาครีมกันผื่นให้น้องแดงจนสงสารลูก ส่วนตัวใช้บีแพนเท่นคือที่หนึ่งเลย

บ้านนี้เคยเป็นค่ะ ทาบีแพนเธน ดีขึ้นมาพีกนึง แต่ก็ไม่หายขาด สรุป เปลี่ยนยี่ห้อเพิสค่ะ หายเลย บวกกับเปลี่ยนเพิสลูกหากเพิสเต็มค่ะ

บ้านนี้เปลี่ยนทุกครั้งที่ลูกตื่นมากินนมเลยครับ(ช่วงกลางคืน)ตื่นทุกๆ2-3ชม.เลย ใครจะว่าเปลืองก็ช่าง แต่ผมเน้นสบายตัวลูกสบายใจพ่อ แม่

ลูกเราเป็นหนักกว่านี้เลย เราทาบีเพนเทน ทุกครั้งหลังเปลี่ยนแพมเพิส เอาอยู่เลย แต่ก่อนทาต้องทำความสะอาดแล้วเช็ดให้แห้งก่อนทานะคะ