7 ตอบกลับ

อยู่ที่ว่าตอนคลอด​ น้อง​ นน​ เท่าไหร่คะ​ ต้องเอามาเทียบในตารางสมุดสีชมพูคะ​ บ้างคนอยู่ในเกณฑ์​ปกติ​ บ้างคนกำลังอ้วน​ บ้างคนท้วม ถ้าน้อง​ นน​ แรกคลอด3.5โลขึ้นไป ก็อยู่ในเกณฑ์​ปกติ​ เพราะน้องตัวใหญ่มาตั้งเเต่​คลอดอยู่แล้ว แต่ถ้า​ นน​ แรกเกิด​ 2500-2800 แล้วน้องหนัก​9.โล​ ก็อยู่ในเกณฑ์​อ้วนคะ​ เด็กบ้างคนส่วนสูงไม่เท่ากัน​ จะอยู่ในเกณฑ์​แตกต่างกันคะ ลองเอาไปเทียบกับสมุดสีชมพูดูคะ​ ถ้าไปหาหมอหมอไม่ว่าอะไร​ ถือว่าอยู่ในเกณฑ์​ปกติคะ​ ไม่ต้องกังวล

อ้วนมากค่ะเกินเกณไปมากไม่ดีต่อสุขภาพเด็กนะคะ

อ้วนมากค่ะ ลองจิ้มกราฟดูนะคะในสมุดฝากครรภ์

แล้วเดือนครึ่งหนัก 7 โลนี่อ้วนรึเปล่าคะ😂🙏🏻

อ้วนมากค่ะ น้องคว่ำยังแม่

หมอว่าอะไรไหมคะ ถ้าหมอไม่ได้ให้ลดก็โอเคค่ะ แต่แม่อาจจะต้องจองคิวนวดคอบ่าไหล่ยาวนะ บ้านนี้ 12โลก็เอวเคล็ด แขนชาแล้วค่ะ 😂

Super Mum

ดูในสมุดเลยค่ะแม่ 😊

อ้วนค่ะ