18 ตอบกลับ

น่าจะเป็นอีสุกอีใสมากกว่าค่ะ ถ้าใช่อีสุกอีใสจริงให้ฝนเอาขมิ้นมาทาให้น้องนะคะ เพราะว่าเราก็เคยเป็นตอนเด็กๆแม่เอาขมิ้นมาทาไม่เกิน 3 วันหายค่ะแต่ระวังคือน้องจะมีไข้นะคะ เวลาตุ่มมันแตกน้องจะเป็นสิบๆร้อนๆ คุณแม่ก็เอาขมิ้นทาให้น้อง เพื่อให้บรรเทาความร้อนของน้องนะคะ

เหมือนสุกใสมากเลยค่ะ แนะนำให้พาลูกไปพบคุณหมอด้วยนะค่ะ เพราะถ้าเป็นยุงกัดมันจะไม่เป็นตุ่มใสตาม สุกใสจะเป็นรอบนอกสีแดงข้างในจะเป็นตุ่มน้ำใสๆค่ะ

บ้านนี้ก้อเคยเป็นแบบนี้เลยค่ะคิดว่าแพ้ที่ยุงกัดแต่สองวันมันเพิ่มขึ้นสรุปไปหาหมอเป็นอีสุกอีใสค่ะ

บ้านนี้น้องก้เป็นจ้ะ ยุงกัด พอทาแซมบัด1-2วันก็กลายเป็นตุ่มใส แต่จะเป็นตุ่มเล็กๆนิดเดียว

แนะนำให้คุณแม่พาน้องไป รพ.นะคะ คำตอบของหมอน่าจะชัดเจนกว่าว่าน้องเป็นอะไร

มีไข้ไหมคะ เหมือนสุกใสค่ะ สังเกตอาการนะคะ ถ้ามีไข้ตัวร้อนควรไปพบแพทย์ค่ะ

น่าจะยุงกัดจ้าเพราะบ้านนี้ก้โดนยุงกัดเเร้วเป้นตุ่มใสๆหลังจากวันสองวัน

เป็นอีสุก อีใส หรือป่าวคะ น้องมีไข้ไม๊คะ ถ้ามีไข้พาน้องไปหาหมอเลยคะ

อีสุกอีใสรึป่าวจ้า นี้เป็นพึ่งหายมาไม่กี่เดือนเอง

ระวังเป็นอีสุกอีไสนะค่ะแม่หาหมอดีกว่าค่ะ