2 ตอบกลับ

ลูกเรา 1.5 ขวบก็ยังพูดไม่เป็นภาษาเลยค่ะ แต่พูดได้หลายคำอยู่ เช่น น้ำ นม หม่ำ ไป เหมียว บอล โป่ง โน(No) บ๊ายบาย โหล(hello) ชู(shoes) ปี๊บ(เสียงแตรรถ) ยัย(ยาย) ตา เอีย(ear) เพอเพ่อ(purple) บู(bule) ประมานนี้ค่ะ แต่บอกอะไร สื่อสารอะไรทำได้หมดค่ะ เข้าใจทุกอย่างที่สื่อสารค่ะ ค่อยๆสอนนะคะแม่ ฝึกพูดคำง่ายๆ ช้าๆชัดๆ พูดซ้ำๆทำแบบเดิมๆบ่อยๆค่ะ เพื่อนรุ่นเดียวกันกับลูกเราก็มีทั้งพูดชัด 3 คำต่อกันได้ และยังไม่พูดเลยสักคำก็มีค่ะ คุณแม่หมั่นสอน งดจอทุกชนิด การ์ดคำศัพท์ช่วยได้นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ