10 ตอบกลับ

บ้านนี้เพิ่ง 3 เดือน 9 วันค่ะ ติดนิ้วมากดูดตลอดเลยบางครั้งดูดต่อเนื่องเกือบชั่วโมง ชวนเล่นก้อดูด อาบน้ำก้อดูด พอดึงบ่อยๆก้อหงุดหงิดร้อง แรกๆใส่ปากทั้งกำปั้นเลย แต่เดี๋ยวนี้แยกนิ้วได้แล้วมักจะดูดนิ้วกลางกับนิ้วนางคู่กันค่ะ

เป็นพัฒนาการของเขาค่ะเราอาจจะห้ามบ้าง ปล่อยเขาบ้างเพราะถ้าห้ามเขามากอาจจะเป็นการทำเขาหงุดหงิดค่ะ เดี๋ยวเขาก็หายลูกสาวคนโตบ้านนี้ก็เคยเป็นค่ะ เขาก็เลิกทำเองนะค่ะไม่ได้ทำไรเขาเลย

ขอบคุณมากค่ะ

เป็นพัฒนาการค่ะ คุณหมอแนะนำให้ปล่อย แต่ควรรักษาความสะอาดแทนค่ะ เค้าถึงวัยที่เรียนรู้ผ่านปาก และกำลังรู้จักอวัยวะตัวเองค่ะ อย่ากังวล คอยดูแลอย่าให้เป็นอันตรายพอค่ะ

😘😘😘🥰🥰🥰

พัฒนาน้องค่ะ แม่ ปกติ ถ้ากลัวน้อวติดมือก็พยามดึงออกจ้า

ใช่ค่ะแม่​ กลัวน้องติดอมมืออะค่ะ​ แต่พี่สาวก็บอกว่าไม่ต้องดึง

VIP Member

ลุกเราๆไม่ให้ดุดเราดึงออกคะกลัวน้องติด

พัฒนาการน้อง ปกติคะ

VIP Member

เป็นพัฒนาการค่ะ

ไม่ดึงค่ะ มันคือพัฒนาการของน้อง แม่หาพัฒนาการของเด็กแต่ละเดือนมาอ่านนะคะ มันจะช่วยให้แม่ไม่กังวล และจะช่วยให้แม่ได้ทราบว่าพัฒนาการขั้นต่อไปของน้องคืออะไร ถ้าน้องทำไม่ได้ แม่จะได้เสริมให้น้องทัน

VIP Member

พัฒนาการน้องค่ะแม่ แค่ตัดเล็บให้สั้นตลอดก็พอ

ปล่อยให้ดูดค่ะ หมั่นทำความสะอาดมือบ่อยๆค่ะ เป็นพัฒนาการตามวัยค่ะ

ขอบคุณค่ะ