3 ตอบกลับ

ลูกคนแรกเราก็หายใจดัง คอดังแต่ไม่ดังมาก เสียงเหมือนมีสะเหลดในลำคอ เราไม่ได้พาน้องไปหาหมออะไร เราคิดเอาเองว่าน้องผ่าออกหมอคงดูดน้ำคล่ำออกไม่หมดคอเลยดัง พอน้องเริ่มโตไม่กี่เดือนก็ดีขึ้นค่ะ คอหายดังเอง ถ้าน้องยังหายใจปกติกินได้ปกติลองสังเกตอาการดูน้องนะคะ

ถ้าแม่ไม่สบายใจให้หาหมอนะคะ

ล้างจมูก แล้ว เคาะปอดให้เสมหะออกค่ะ ลูกชายเป็นบ่อย พาไปหาหมอ ถ้าเคาะหลังไม่หาย เขาก็จะใช้เครื่องดูดเสลด แหย่ลงไปดูดในปอดเลยค่ะ ซึ่งมันทำให้น้องเจ็บมาก พยายามจำน้องนอนคว่ำ แล้วก็ตบหลัง ทำมือโค้งๆตบเปาะ แบที่หมอทำอะคะ

หยดน้ำเกลือของเด็กทารกสัก 1-2 หยด ถ้านอนห้องแอร์ให้ใส่เสื้อแขนยาวให้น้องค่ะ ถ้าเปิดพัดลมห้ามเอาเป่าน้องโดยตรงค่ะ