3 ตอบกลับ

ถ้าน้องยังมีอาการแปลกๆ ผิดปกติไปจากเดิม คุณแม่พาน้องไปหาหมอนะคะ เพราะหลานสาวของเราเคยสมองมีปัญหาเพราะเขาสำลักนมแม่ แล้วพัฒนาการหยุดไปเลยค่ะ น้องเสียไป 4-5 ปีแล้วค่ะ แต่คุณแม่อย่าคิดมากนะคะ ถ้าไม่สบายใจเราแนะนำพาน้องไปหาหมอเลยค่ะ เพื่อความปลอดภัยของน้องนะคะ ขอให้น้องปลอดภัยนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

น้ำนมแม่เยอะเกินหรือเปล่าคะ แม่ลองสังเกตว่าเวลาให้นมน้องน้ำนมพุ่งใส่น้องเลยหรือเปล่า ถ้าใช่แปลว่าแม่ควรบีบน้ำนมออกบางส่วน ก่อนที่จะให้น้องกินค่ะ ถ้าน้องกลืนไม่ทันจะสำลักแบบนี้แหละค่ะ

ถ้าน้ำนมเยอะ ลองบีบออกอย่างที่แนะนำก่อนก็ได้ค่ะ แล้วลองดูว่าน้องยังสำลักไหม หรืออาการครืดคราดดีขึ้นไหม ถ้ายังไม่ดีขึ้นลองไปพบหมอก็ได้นะคะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะสาเหตุมาจากน้ำนมไหลเยอะน้องกลืนไม่ทัน

ขอบคุณค่ะแม่