66 ตอบกลับ

ลูกชายก็เป็นคะ ไปหาหมอ หมอเเนะนำให้เรานวดระหว่างจมูกลูกเพื่อเปิดท้อน้ำตา แต่รองไปหาหมดดูนะคะ อาการเด็กเป็นไม่เหมืองกัน อาจเเพ้เเเสง

นวดจากปลายคิ้วไปหัวคิ้ว ค่อยๆนวดประมาน20ครั้ง/วัน ทำข้างที่ตาแฉะ #อาการตาแฉะจะดีขึ้นเปนระยะ อาจจะหายช้าเร้วขึ้นกับเด็กค่ะ ลูกเรา1-2 ด.หาย

นวดหัวคิ้วให้น้องค่ะ วันละ3เวลา เช้าเที่ยงเย็น นวดวนๆเป็นวงกลม 20ครั้ง ทำทุกวันเดียวมันจะค่อยๆหายไปเองค่ะ บ้านนี้น้องก็เป็นหมอแนะนำมา

VIP Member

แม่ควรพาไปหาหมอค่ะ เราไม่รู้ว่าน้องจะเป็นไรไหม ต้องไปหาหมอให้หมอตรวจค่ะ อันที่จริงถ้าเป็นนานเเล้ว เเม่ควรพาไปหาหมอ🙃

VIP Member

สำลีชุบน้ำอุ่นค่ะ ยายแนะนำเช้าๆให้อุ้มลูกเดินรับแสงอรุณค่ะ น้องนาวาขี้ตาเริ่มไม่ค่อยมี หมั่นเช็ดตาให้ลูกบ่อยๆค่ะ

ลูกเราก็เป็นคะแค่ข้างเดียว ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ด แล้วใช้ผ้านุ่มๆรองที่นิ้วมือนวดที่หัวตา จะค่อยๆหายภายในอาทิตย์

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ช่วงแรกเกิด เวลาอาบน้ำ น้ำเข้าตาน้องก็เจ็บตาแล้วก็แบบนี้เลยค่ะ แม่เลยบีบนมแม่ใส่ วันเดียวหายค่ะ

VIP Member

เคยเป็นค่ะ ไปหาข้อมูลแล้วจะรู้ว่าควรนำน้ำนมมาหยดตาหรือไม่ นี่พาไปหาหมอค่ะได้ที่หยดตามาแล้วหายไม่เป็นอีกเลยค่ะ

VIP Member

ต่อมน้ำตาตัน​ ต้องนวดหัวตา​ เช็ดขี้ตาด้วยน้ำเกลือ​ น้ำสะอาดต้มสุข... แต่ขี้ตามันเป็นสีเขียวแล้วพาไปหาหมอเถอะคะ​

ลองหาหมอดูนะค่ะ ลูกคนแรกเคยเปนเหมือนกันค่ะแต่เปนข้างเดียวเดือนหนึ่งก้หายค่ะเช็ดน้ำต้มสุกเช้าเยนค่ะ