12 ตอบกลับ

ส่าไข้จ้า. ลูกสาวบ้านนี้ก็เคยเป็นคะ. ผื่นแดงเต็มตัวเมื่อไข้หาย. คุณหมอบอกว่าแม่ไม่ต้องตกใจนะคะ มันคือส่าไข้ เดี๋ยวผื่นก็หายคะ. แต่ถ้าน้องคันไม่ไหวไปหาหมอเลยนะคะแม่

พาน้องไปหาหมอนะค่ะแม่. น้องอาจจะเป็นส่าไข้ หรือไข้หัดก็ได้ค่ะ. บ้านนี้เคยเป็นส่าไข้ พอไข้ลดผื่นขึ้นเต็มตัวเลยค่ะ. พาไปหาหมอนะค่ะ

VIP Member

แถวบ้านเราเรียกไข้ออกตุ่มจ้า ลูกเราก้เพิ่งหาย เอายาเขียวตราใบโพธิ์ละลายน้ำแล้วเช้ดตัวบ่อยให้น้องจ้า 2-3วันก้หายจ้า

น่าจะหัดกุหลาบนะคะ บ้านนี้กะพึ่งป่วยไปสามเดือนก่อน เจอเพื่อนรุ่นพี่ที่เล่นด้วยกันจามใส่เต็ม ๆ

ลองลูบดูค่ะถ้าลูบแล้วเป็นผิวธรรมดาก็ส่าไข้ค่ะ..ลูกบ้านนี้เพิ่งหายจร้า

บ้านนี้ก็เป็นผื่นแบบนี้คะ บริเวณท้อง แต่น้องไม่มีไข้คะ

แล้วแม่ทำไงคะ ปล่อยให้หายหรือหาหมอ

แม่พาน้องไปหาหมอนะคะ เผื่อน้องแพ้อะไร หายไวๆนะคะ

ออกหัดรืป่าวคร้เพราะบ้านนี้ก้เป้นแบบนี้

VIP Member

ขอบคุณมากเลยค่ะ

ระวังแพ้ยานะคะ