14 ตอบกลับ

ลูกเราเป็นปานสีน้ำตาลเหมือนยางกล้วยติดอยู่ใต้ตาขวา แต่ไม่ใหญ่มากแต่คงโตตามอายุลูก7m16d ไม่รู้ว่าจะหายไหม ลูกแม่ยังดีอยู่ที่คนมองไม่เห็นเลย ลูกเราเนี่ยสิอยู่ใต้ตาน้องเลย สงสารลูกโตไปเพื่อนๆจะล้อเค้าไหม ได้แต่ทำตามแบบโบราณเค้าบอกเพื่อจางลาคะ

ไม่แดงเลย สีออกยางกล้วย สีน้ำตาลๆเข้มๆออกดำๆนิดๆคะ

ของลูกเราก็เป็นแบบนี้ค่ะ แต่ลูกเราไม่ใช่ปาน เกิดมาจากตอนที่หมอเจาะเลือดลูกค่ะ หมอเจาะเยอะและแรงมาก เลยเป็นช้ำแบบนี้ไม่หายเลยค่ะ4เดือนแล้ว แต่อีกข้างนึงเจาะน้อยหายแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่😃

ถ้าโตตามตัว ให้ใช้แหวนทองกดครอบทุกวันค่ะ คนสมัยก่อนเค้าทำกัน แม่บอกแบบนี้ค่ะ ของเราเองแม่ก็ทำให้ เป็นที่ต้นขาเลย แม่บอกทำทุกวันจนถึง1ขวบก็จะไม่โตแล้วค่ะ

VIP Member

มีโอกาสจางลงค่ะ แต่ถามว่าหายมั้ยไม่หายนะคะ ลูกชายบ้านนี้เป็นที่ท้องค่ะสีเข้มมาก 4ขวบแล้วไม่หายคะ

โตขึ้นก็จะจางหายไปเองค่ะแม่ หลานที่บ้าน เป็นทั้งมือเลย ตอนนี้อยู่ ป.4 แล้ว ไม่มีรอยปานเลย

VIP Member

ลูกชายเป็นที่ข้อเท้าและก้น โตขึ้นก็จะหายไปเองค่ะ ตอนนี้ 6ขวบแล้ว หายหมดแล้ว

เริ่มโตก็จะเริ่มจางคะ หลานสาวเป็นเหมือนกันที่แขน แต่ตอนนี้จางลงไปเยอะแล้วคะ

ลูกเราก็เป็นจ้าแต่พอโตขึ้นน้องดำเพาะตากแดดเรยมองไม่เห็นปานแล้วจ้า

สงสัยต้องเอาไปอาบแดดบ้างล่ะ5555

เเม่ลองเข้ากูเกิลเลยค่ะ เเม่ต้องอ่านเอานะคะปานมันมีหลายเเบบอยู่ค่ะ

ลองอ่านดูแล้วจ้ะ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นแบบที่โตขึ้นจางหายไป แต่มีคนทักว่าไม่น่าจะหาย เลยอยากให้หลายๆคนช่วยดูจ้ะ

หลานก้อเป็นอยู่ที่มือเหมือนกันค่ะ ไม่หายคะแต่มันจะจางลง