31 ตอบกลับ

บ้านนี้ดูดนิ้วตั้งแต่3-4เดือน ตอนนี้2.3ขวบ อิแม่หัวจะปวด แต่จะดูดนิ้วแค่ตอนจะกินนมเท่านั้นค่ะ (นมจากเต้าด้วย😂) ติดผ้าขนหนูผืนเล้ก ถ้าม่เหนผ้าก็จะม่ดูด บ้านนี้แม่คิดว่าถ้าน้องเลิกเต้าได้น่าจะเลิกดูดนิ้วได้ ตอนนี้เรยกำลังคิดหาวิธีเลิกเต้าแบบนุ่มนวล😂

บ้านนี้ก็ตั้งแต่3เดือนค่ะตอนนี้4ด.14ว. ยัดมือเดียวไม่พอเพิ่มอีกมือดูด5-8นิ้ว ไม่พอยัดจนจะอวดเลยค่ะ น้ำลายระเรงหน้าเลยค่ะแม่ พัฒนาการของเค้าค่ะ ชอบนอนยกขาจับเท้าเหมือนจะเอามาดูดแต่ทำไม่ได้ ติดพุง😅

เห็นเด็กหลายคนดูดนิ้วจนเข้าอนุบาลเลยค่ะ จนทำให้เด็กเสียบุคลิกภาพและไม่สนใจครูสอนเลย ถ้าพอให้น้องเลิกดูดนิ้วได้ก็ลองนะคะ อาจจะหาจุกหลอกให้ดูดแทน เพราะจุกหลอกเลิกง่ายกว่าการดูดนิ้วค่ะ

อย่าไปให้ความสนใจกับพฤติกรรมที่แม่ไม่ชอบนะคะ ไม่งั้นเด็กจะยิ่งทำเพราะพ่อแม่สนใจในสิ่งที่เค้าทำอยู่ ลูกบ้านนี้เลิกดูดไปเอง หันมาจับของเข้าปากเพราะฟันขึ้นแทนค่ะ

บ้านเราให้ดูดจุกหลอก เลยไม่ดูดนิ้ว ตอนนี้เลิกดูดจุกหลอกแล้ว และไม่ดูดนิ้วด้วยคะ เด็กติดดูดนิ้วเลิกยากกว่าเด็กติดจุกหลอกคะ

VIP Member

6เดือนคะ ส่วนตัวคิดว่าเป้รพัฒนาการตามช่วงวัยอย่างนีงของน้องนะแม่ ไม่ต้องห้ามคะปล่อย เดี๋ยวเขาก็จะเปลี่ยนทุกเดือนคะ

แม่รีบหาทางแก้ไขนะคะ เบี่ยงเบนความสนใจ หาจุกหลอก ยางกัดก็ได้ค่ะ หลานเราป.5 ยังเลิกไม่ได้เลยค่ะ จนนิ้วโป้งด้านหมดแล้ว

🥹 บ้านนี้ น้องเริ่มเอามือมาดูดดังจับๆแล้ว 1 เดือน 15 วันค่ะ 😆 งง เหมือนกัน น้องนอนเอามือมาดูดหลังอาบน้ำเสร็จ

VIP Member

บ้านนี้จะ 7 เดือนยังดูดอยู่เลยค่ะ แต่พยามเบี่ยงเบนไม่ให้ดูดบ่อย แต่หยวนให้ตอนนอนให้เค้ากล่อมตัวเองนอน

ส่วนตัวน่ะคะ ดูดนิ้วตั้งแต่เด็ก จนทุกวันนี้จะมีลูกแล้วยังทำใจเลิกดูดนิ้วไม่ได้เลย ดูดจนนิ้วเปลื่อย