6 ตอบกลับ

เราสังเกตลูกเอาค่ะ ว่าเค้ามีความอยากจะทานบ้างหรือยัง โดยเค้าเริ่มมีอาการหนักๆ คือ ทำปากหม่ำๆ เลยลองให้ข้าวบดผสมนมแม่ ตอน 5 เดือน 25 วัน กินเก่งมาก ป้อนแทบไม่ทันเลยค่ะ พอครบ 6 เดือน หมอก็ไฟเขียวลุยเต็มที่เลยค่ะ

อีกไม่กี่วันก็ 6 เดือนแล้วค่ะ รออีกหน่อยดีกว่า

ขอบคุณค่ะ. แม่กลัวลูกหิวมากเลยค่ะ

รอให้6เดือนก่อนมั้ยค่ะ น้องทานไวก็อันตรายนะ

6 วันแม่นี่ใจจะขาดเลยค่ะ กลัวลูกหิว555

ถ้าคุณหมอประเมินแล้วก็ทานได้ค่ะ

แต่ถ้ายัง ก็รอ6เดือนค่ะ

VIP Member

จริงๆน้องมีสัญญาณว่าพร้อมแล้วนะคะ (คุณหมอแนะนำมา) สามารถให้ Puree คือ อาหารบดละเอียดแบบเนื้อโยเกิร์ต เริ่มต้นที่ข้าวต้มเละ และกรองกระชอน 1ช้อนโต๊ะผสม กับนมแม่ก็ได้ค่ะ แค่ 1มื้อ แต่เพื่อความสบายใจของแม่จะรอ 6 เดือนเป๊ะๆ ก็อีกไม่กี่วันเองค่ะ สู้ๆนะคะ 😊

น้องทานนมแม่ค่ะ แล้วนมแม่ไม่ค่อยคัดเหมือนเค้าไม่อิ่ม พยายามดูดแบบยาวๆแล้วน้องก้อร้องโวยวาย อีก5 -6 วันแม่จะขาดใจเลยค่ะ กลัวลูกหิว 5555