59 ตอบกลับ

นอนตะแคงซ้ายเพื่อไม่ให้มดลูกที่ขยายขึ้นไปกดทับเส้นเลือดและตับค่ะ ถ้านอนตะแคงซ้ายแล้วไม่สบายตัว ให้คุณแม่หาหมอนมาหนุนที่หลังและรองที่หัวเข่า ความเป็นจริงคุณแม่สามารถนอนตะแคงได้ทั้งซ้ายและขวา แต่ก็ไม่ควรตะแคงข้างใดข้างหนึ่งนานเกินไปเช่นกัน ดังนั้น หมอนหนุนเสริมเป็ตัวช่วยที่ดีค่ะ หนุนมันเข้าไปจนกว่าเราจะรู้สึกสบาย ไม่ต้องกังวลจ้า

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ https://th.theasianparent.com/ท่านอนของคนท้อง

นอนตะแคงซ้ายวันไหน เหนื่อยไปทั้งวันเลยค่ะ พยายามตะแคงซ้ายให้มากสุด ทรมานมากๆสุดๆเลย หายใจลำบากมากกกก ต้องพลิกตัวทั้งคืนเลยค่ะ สรุปท่าที่ไม่ควรนอนนานคือหงายค่ะ เพราะเราเผลอนอนทั้งคืน ตื่นมาหน้ามืดวูบเลยค่ะ

กำหนดไม่ได้จริงๆค่ะเรื่องการนอน เพราะบางทีนอนตะแคงซ้ายก็ท้องแข็ง น้องดิ้น น้องโก่งตัว เจ็บซี่โครง ก็ต้องพลิกหาท่าที่โอเคแล้วก็เรานอนได้ด้วย สรุปก็ได้ท่าเอาหมอนดันหลังไว้แล้วนอนแบบกึ่งหงายกึ่งตะแคงค่ะ

บ้านนี้ตะแคงขวาไม่ค่อยได้ตัวเล็กจะดิ้นทั้งคืน ถ้านอนตะแคงซ้ายปุ๊บจะหยุดดิ้นทันที สงสัยเขาคงอึดอัด ยิ่งเอาหมอนรองท้องไว้ยิ่งดิ้นแรง #บ้านนี้เหมือนตัวเล็กจะขี้รำคาญ55+😄

VIP Member

ย่าง 8 เดือนแล้วคะพยายามนอนตะแคงซ้ายตะแคงขวา แต่เหมือนจะนอนไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ เผลอทีไรนอนหงายหลับสนิทกว่าอีกนะคะ แต่รู้สึกตัวก็ต้องนอนตะแคงคืนคะแม่

เหมือนกันค่ะเเม่ รู้สึกตัวตื่นมา ตัวเองนอนหงายซะงั้น ตะเเคงคืนแทบไม่ทัน😂😂😂😂

เป็นเหมือนกันค่ะเวลานอนตะแคงซ้ายนานจะรู้สึกว่าหายใจไม่ค่อยออกแตะนอนตะแคงขวารู้สึกว่าสบายตัวเลยค่ะจะมีอันตรายมั้ยค่ะพี่

บ้านนี้ตะแคงซ้ายแล้วน้องดิ้นตลอดเลยค่ะ เพราะเขาอยู่ฝังซ้าย และปวดซี่โครงมากค่ะเลยนอนหงายกับตะแคงขวาถึงหลับค่ะ

ไม่อันตรายค่ะ หมอบอกนอนท่าที่สะบาย และหายใจสะดวกที่สุด บ้านนี้ 34 w นอนตะแคงไม่ได้เลย ปวดท้อง ต้องนอนตรงอย่างเดียว

นอนได้ค่ะ นอนท่าที่เรานอนแล้วสบายตัว แต่บ้านนี้ตะแคงซ้ายค่ะ ถ้าตะแคงขวาตัวเล็กจะกวน ดิ้นแรง นอนไม่หลับเลยค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ นอนตะแคงซ้ายอึดอัดกว่า เราพลิกไปพลิกมาทั้งคืนเลย แต่ลูกน่าจะไม่เป็นอะไรนะคะ ยังดิ้นปกติ