ตั้งหน้าตั้งตารอให้ครบ 37w อีก6วันค่ะเป็นการรอคอยและอดทน ที่หนักที่สุดในชีวิต

นอน รพ ตั้งแต่33w+3 d น้องน้ำหนัก 1660 กรัม ต่ำกว่าเกรณฑ์ 300 กรัม น้ำคล่ำเริ่มน้อย แต่พอตัวเด็กเพราะน้องตัวเล็ก แต่ได้สัดส่วนหมด คลีนิคส่งต้วมาแอดมิด รพ มีอาการท้องเเข็ง 4 ครั้งใน 20 นาที 8 ครั้งใน 1 ชม ฉีดยากระตุ้นปอด กินยาระงับการคลอด + ฉีดยานอนรพ 7คืน 7วัน ออกรพ 34w+3d กลับบ้านเพราะมีอาการท้องแข็งห่าง ให้ยาเม็ดสีส้มไปกิน กลับบ้านได้ 7 วันครบกำหนดหมอคลีนิคนัด เหมือนเดิมค่ะ ท้องเเข็ง+เจ็บท้องเหมือนเป็นประจำเดือน คราวนี้โดนส่งมา รพ พร้อมตรวจปากมดลูกเปิดแล้ว 1 ซม นอนยาวเลยค่ะ + ด้วยความดันสูง 140/90 ถามแผนการคลอดคุณหมอ เราอยาดคลอดธรรมาชาติ เพราะท้องแรกเราคลอดเอง แต่ท้องนี้หมอไม่รับปากมีสิทธิผ่าคลอด 85% เพราะหมอกลัว ถ้าเราปวดท้องคลอด ความดันสูงในขณะทำคลอดเสี่ยงมาก พร้อมเราเองจะเจ็บ2เด้ง เครียดค่ะ นอนรพ สภาพแวดล้อม อาหารการกิน ไม่ให้ญาติเฝ้า มาเครียดเรื่องจะผ่าตัดอีก เครียดเรื่องหมอเพิ่มยาระงับคลอดอีกทั้งๆที่ 36+1 แล้ว ใก้งคลอดแล้วเขาน่าจะปล่อยเพาๆยาบ้าง นี้กลับเพิ่มยาอัดยาหนักกว่าเดิม จากฉีดยาทุก 6 ชม เปลี่ยนมาฉีดทุก4 ชม ยาฉีดนี้แรงมากค่ะ ฉีดแล้วใจสั่นมาก เดินพูดแทบไม่ได้ใจสั่นมากเจ้าตัวเล็กในท้องก็ดิ้นสนองยาหนักมาก สงสารลูก อดทนค่ะถ้าจะหมอผ่าจริงๆ จะของหมอครบ 37w ผ่าเลยเพราะทรมานมาก โดนเข็ม ทุก4-6 ชม กินยาทุก6 ชม กินข้าวไม่อิ่ม น้ำหนักลด ลูกกะดิ้นแรงมากหลังเราโดนเข็มฉีดยาไป #ยาวไปหน่อยแค่อยากระบายค่ะอึดอัดเครียดคุยกับใครก็ไม่ได้

113 ตอบกลับ

บ้านนี้เป็นตอน31วีคค่ะแม่ อาการคล้ายๆกัน ฉีดยาระงับคลอด ยากระตุ้นปอด ทุกๆ4ชั่วโมง ใจสั่นหนักมาก แต่น้องบ้านนี้น้ำหนักตามเกณฑ์ดี ตอนนี้35+3วีคแล้ว ยังปกติดีค่ะ

เหมือนเราตอนนี้เลย 36+2 w น้ำหนักลูก 2700 ยังต้องใช้บาระงับอยู่เลยค่ะ ฉีดทุก 4 ชม. อาการเดียวกันค่ะ สั้นไปหมด สู้ๆไปด้วยกันนะคะ ✌️✌️

สู้ๆค่ะแม่เพื่อลูก อดทนอีกนิดจะได้เจอกันแล้ว ผ่าคลอดไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด เพราะเราก็เจ็บ2เด้งค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เคยเป็นเหมื่อนกันจร้าแม่สู้ๆนะเพือลูกลูกจะได้แข็งแรงทนอีกนิดนะทำใจให้สบายแล้วพักผ่อนให้เพียงพอ เพื่อลูกๆ สู้ไปจร้า

ยาระงับการคลอดเป็นอะไรที่ทรมานมากโดนมาเหมือนกัน คุมสติตัวเองไม่ได้เลย แต่ระงะบยังไงก็ไม่อยู่ น้องคลอดตอน 30+3

เคยเป็นเเบบนี้เหมื่อนกันคะคุณเเม่ เเต่ได้อยู่3คืน4วันทรมานมากกโทรศัพไม่ให้เล่นญาติก็ไม่ให้เยี่ยมชีดยาทุก4ซม.😟

จริงๆหมอคงอยากให้น้องออกมาแข็งแรงที่สุดละแม่ 36วีคออกมาน้องอาจจะหายใจเองไม่ได้ แมาต้องอดทนเพื่อน้องค่ะ

VIP Member

สู้ๆค่ะแม่ บ้านนี้อยากผ่าคลอดแต่หมอไม่ให้ผ่า ได้คลอดเอง ปวดท้องไป 17 ชั่วโมง พอคลอดแล้วโล่งเลยค่ะ

แม่บ้านนี้เคยโดนมาแล้วจ้าทุก4ชั่วโมงฉีดยาทุก6ชั่วโมงกินยานอนโรงพยาบาล1อาทิตกลับไปบ้านกินยา30วัน

สู้ๆค่ะแม่...ไม่ต้องเครียดเรื่องผ่าตัดค่ะแม่...ผ่าตัดไม่น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ ทำใจให้สบาย