6 ตอบกลับ

เป็นบ่อยมากๆเลยค่ะ ร้องไห้จะถอดใจหลายครั้ง กินยาพาราแก้ปวดได้ค่ะ รอลูกหิวจัดๆแล้วให้เค้าดูดเลยค่ะ เวลาลูกดูดก็ค่อยๆคลึงก้อนไปทางหัวนม ค่อยๆนะคะ บางทีนมอาจจะพุ่งแรง เดี๋ยวนี้พอมีก้อนๆขึ้นมาเมื่อไหร่ เราให้ลูกดูดเลยค่ะ หายเลย เพราะว่ายิ่งปั๊มยิ่งกระตุ้นน้ำนม คัดกว่าเดิม และที่สำคัญคือ กลไกที่เด็กดูดจะดีกว่าเครื่องปั๊มค่ะ ดูดให้นิ่มให้โล่งแล้วค่อยปั๊มค่ะ ถ้าปกติเป็นคนปั๊มนม ควรมีวินัยปั๊มให้ตรงเวลาค่ะ ถ้าอยากนวดจริงๆ หมอสูติคนนึงเคยแนะนำเราให้อยู่ไฟและนวดเปิดท่อน้ำนมได้ค่ะ แต่ต้องเลือกดีๆค่ะ เราเคยคิดจะทำแต่ให้ลูกดูดแล้วหาย และมีน้ำนมพอให้กิน เลยไม่ได้ทำค่ะ อีกอย่างคือเรากินแค่อาหารธรรมดาๆค่ะ กินของบำรุงน้ำนมทีไร นมจะคัดมาก ระบายออกไม่ดีก็เต้าแข็งค่ะ

ขอบคุณำหรับคำแนะนำนะคะ ตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้น แต่ก็กลัวเป็นอีกค่ะ จะเอาเข้าเต้าบ่อยๆนะคะ

นมอักเสบ ควรหาหมอดีกว่านะคะ ถ้าเป็นอีกแต่ไม่ถึงอักเสบ ก็นวดคลึงเวลาอาบน้ำได้ค่ะ อาบน้ำอุ่นนะคะ หรือถ้าว่างก็ใช้ผ้าร้อนๆประคบแล้วค่อยๆนวดค่ะ

ขอบคุณคร้า

นวดเองค่ะค่อยๆนวดเวลาเอาลูกเข้าเต้านวดไปด้วย คลำๆๆคลึ่งๆๆที่เป็นไตๆนะค่ะเน้นๆๆ หน่อยค่อยๆๆทำวันละนิดนะอย่าหักโหมเดี๋ยวอักเสบ

ขอบคุณนะคะ

Super Mum

เต้านมอักเสบรีบไปหาหมอค่ะ หรือไปคลินิกนมแม่ก็ได้ค่ะ ของเราได้ยาแก้อักเสบมากิน

หาแล้วคร้า แต่เหมือนจะยิ่งปวดคร้า แข็งเป็นก้อนเลยค่ะ

ประคบอุ่น นวดเบาๆค่อยๆอดทนทำไปเรื่อยๆค่ะ จนก้อนคลายตัว

ขอบคุณคร้า

VIP Member

อย่านวดเลยค่ะ หาหมอดีกว่า

ขอบคุณคร้า🤍❤️