30 wk ท้องแข็งบ่อย อย่านิ่งนอนใจนะแม่ๆ

ท้องได้ 30 wk ค่ะ ก่อนหน้านี้มีอาการท้องแข็ง แต่ไม่บ่อยมาก เมื่อ 30 มี.ค. เริ่มมีอาการท้องแข็งถี่ทุก 5 - 10 นาที นอนดูอาการที่บ้านแต่ไม่ดีขึ้น จึงไป รพ. ตรวจพบว่ามีการหดรัดตัวของมดลูก (uterine contractions) แต่ปากมดลูกยังไม่เปิด หมอให้นอน รพ.ให้ยายับยั้งการคลอด ( inhibitions) + ฉีดยากระตุ้นปอดลูก กรณีคลอดฉุกเฉิน หลังได้ยาอาการดีขึ้น ตอนนี้หมอให้ยากินกลับไปทานต่อที่บ้านและสังเกตุอาการคลอดก่อนกำหนดต่อที่บ้าน พร้อมการปฏิบัติตัว 1. งดมีเพศสัมพันธ์ 2. งดนั่งมอเตอร์ไซด์ 3. ขึ้น- ลงบันไดให้น้อยที่สุด 4.อย่าเดินเยอะ 5.ห้ามกลั้นปัสสาวะ

2 ตอบกลับ

สู้ๆค่ะ อีกนิดเดียว เก็บไว้ให้นานที่สุด ครบ 37w ได้จะดีมากๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สู้ๆค่ะแม่ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังค่ะ

สู้ๆค่ะ