11 ตอบกลับ

บ้านนี้ลาออกตั้งแต่รู้ว่าท้องเลยค่ะ ไปทำเรื่องว่างงานค่ะ แล้วก็ยื่นเอกสารขอเป็นผู้ประกันตน มาตรา 39 จ่ายเองเดือนละ 432 บาท แต่อย่าให้เกิน 6เดือนนะคะ นับตั้งแต่วันที่ลาออก เบิกค่าคลอดได้ 13,000บาทเหมือนกันค่ะ

เค้ากำหนดมา ภายใน6เดือน นับจากวันแรกที่ลาออกเลยค่ะ ยิ่งเร็วยิ่งดีค่ะ อย่าลืมขึ้นทะเบียนว่างงานก่อนนะ จะได้เงินชดเชย3เดือนด้วย

ถ้าออกจากงานแล้วไม่ได้ต่อประกันสังคม สิทธิจะคุ้มครองหลังออกจากงานอีก 6เดือนนับจากวันที่ขึ้นทะเบียนว่างงานค่ะ สำรองค่าคลอดเองก่อน แล้วค่อยเอาเอกสารไปยื่นที่ปกส. เงินจะโอนเข้าบช. 13,000฿

ขอบคุณคะ

แม่ไม่ทนทำไปสัก 6-7 เดือนก่อนคะ ค่อยลาคลอด ไม่ต้องแจ้งลาออก จะได้ค่าอรงจากประกันสังคม และได้จากบริษัทด้วยค่ะ อีก 2 เดือนกว่าเอง

รีบส่งต่อหลังลาออกยิ่งดีค่ะ ไม่ต้องนับ6เดือนหรอก เจอลืมมาหลายคนแล้วสิทธิ์หลุด เสียดายแทน

ต้องไปยื่นเรื่องใหม่ค่ะ..เปลี่ยนจากมาตรา33 เป็น มาตรา39 ส่งเองทุกเดือน เดือนละ 432 บาทค่ะ

VIP Member

ไปยื่นประกันตนคะ ใช้บัตรปชช และ หน้าสมุดบชที่จะใช้หักส่งเดือนละ432คะ

จะลาออกทำไมคะ คนท้องก็ทำงานได้นะ ทำงานช่วยกันเก็บเงินดีกว่าค่ะ

ต้องทำเรื่องส่งประกันสังคมต่อเองค่ะ งั้นค่าคลอดจะไม่ได้

ห้ามเกิน6เดือนค่ะ เด๋วโดนตัดสิทธิ์

ถ้าไม่ได้ส่งต่อ แต่ยังไม่ขาดสามารถใช้ได้มั้ยคร้

ส่งเองมาตรา​ 39​ อย่าลืมไปขึ้นทะเบียนคนว่างงานนะคะ

บริษัทจะแจ้งชื่อเราออกจากทะเบียนบริษัทค่ะ​ ถามฝ่ายบุคคลก็ได้จะไปแจ้งย้ายออกวันไหน​ แล้วไปขึ้นทะเบียนว่างงานก่อน​ 30​ วัน​ แล้วส่ง​ มาตรา​ 39​ ต่อ​ เพราะยังคุ้มครองต่ออีก​ 6 เดือน​ ก่อนตัดสิทธิ์​ค่ะ