8 ตอบกลับ

ตอน 27w3d เราก็ท้องแข็งตึงค่ะ จนต้องแอดมิทนอนโรงพยาบาล คุณหมอให้ยาด้วยค่ะ เพราะถ้าปล่อยไว้อาจจะได้คลอดก่อนกำหนดได้ ยังไงแนะนำคุณแม่ลองไปให้คุณหมอเช็คดูก่อนก็ได้นะคะ เพื่อความชัวร์

ภรรยาผมก็เป็นตอน 27w3d ต้องแอดมิดนอนรพ. ครับ แต่หลังจากกินยาแล้วอาการหาย อย่างแรกคือพยายามทำใจให้สบายและก็สำคัญมากๆอย่าเดินบ่อยครับ ลุกเดินให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

ท้องตึงประมาณไหนคะ แบบประมาณ 4-6 ทุก ๆ ชั่วโมงหรือเปล่า ถ้าใช่ควรรีบไปหาหมอนะคะ ถ้าไม่ใช่ลองอ่านเพิ่มก่อนในนี้ก็ได้ค่ะ https://th.theasianparent.com/pregnant-woman-hard-stomach/web-view

ถ้าไม่สะดวกไปโรงพยาบาล ลองโทรปรึกษาคุณหมอก่อนก็ได้นะคะ ลองเล่ารายละเอียดให้เค้าไปก่อน คุณหมอเค้าน่าจะวินิจฉัยคร่าว ๆ ได้ค่ะ

ถ้า 27w3d แล้วรู้สึกปวดหน่วงน่าจะปกตินะคะ ปวดแบบ 2-3 นาที ประมาณนี้ เหมือนกล้ามเนื้อตรงมดลูกมันหดตัวอ่ะค่ะ

ของเราช่วง 27w3d ไม่มีอาการท้องตึงเลย แต่รู้สึกเหมือนลูกไม่ค่อยดิ้น ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า

เป็นค่ะนั่งอยู่เฉยๆยังลำบากหายใจไม่ทั่วท้องผ่ามาถึงสัปดาห์ที่30เริ่มดีขึ้นค่ะ

VIP Member

29 วีคเป็นค่ะ เดินแล้วอึดอัดมากเหมือนจะหายใจลำบาก 😓