คลอดแล้วค่ะ 36+4 weeks 22/3/63 เวลา 00:22

ท้องแรกนะคะ น้องมาร์แชลล์ค่ะ น้ำหนัก 2,755 ค่ะ ตี4:30ของเช้าวันที่21 แม่ตื่นขึ้นมาเพราะรู้สึกปวดฉี่มากเลยมาเข้าห้องน้ำ ฉี่เสร็จก็กลับมานอน พอกำลังจะนอนรู้สึกมีน้ำไหลออกมาก็แปลกใจนึกว่าตัวเองฉี่เล็ด ก็เลยนอนหลับต่อจนประมาณ 7:30 ก็เลยลุกมาเข้ามาห้องน้ำอาบน้ำแต่งตัวไปทำงานปกติ แม่ไม่ได้รู้สึกว่ามีอาการปวดท้องหรือเจ็บเตือน แต่รู้สึกเหมือนฉี่เล็ดเปียกกางเกงในอยู่นิดนึงค่ะ เพราะเวลาน้องดิ้นที่ก็ไหลออกมานิดนึง วันนั้นทั้งวันแม่ก็สังเกตน้องในท้องตลอดว่าดิ้นดีไหม น้องดิ้นปกติ วันนั้นพอกลับมาถึงบ้านอาบน้ำเสร็จแล้วกำลังแต่งตัว น้ำไหลออกมานิดนึง ไม่เยอะมากแฟนเลยบอกรีบแต่งตัวไปหาหมอ ไปถึงโรงพยาบาลคุณหมออัลตร้าซาวด์ดูน้อง คุณหมอบอกปากมดลูกไม่เปิดนะคับ แล้วน้ำที่ไหลออกมาที่ละนิดไม่ใช่ฉี่แต่เป็นน้ำคร่ำ คุณพี่พยาบาลก็เอาเครื่องวัดหัวใจวัดให้ หัวใจน้องยังดิ้นปกติค่ะ คุณหมอเลยให้รีบผ่าเอาน้องออกมาเพราะกลัวแม่กับน้องจะติดเชื้อในกระแสเลือด คุณหมอให้ยาฆ่าเชื้อ 1 ขวด น้ำเกลือ 1 กระปุก ไม่นานประมาณเกือบเที่ยงคืนคุณพี่พยาบาลก็พาแม่ไปห้องผ่าตัดค่ะ โชคดีที่มากที่น้องออกมาปลอดภัยแข็งแรง แม่ก็ปลอดภัย ท้องแรกไม่มีประสบการณ์ น้ำคร่ำไม่แตก ไม่มีอาการเจ็บท้องเจ็บเตือนอะไรให้แม่รู้สึกว่าจะคลอดเลยค่ะ

120 ตอบกลับ

ยินดีด้วยจ้าน่ารักมากเลยลูก

ยินดีด้วยนะคะน้องน่ารักมาก

ยินดีด้วยนะคะ น่ารักมาก😍

VIP Member

แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ

VIP Member

แข็งแรงนะคะเลี้ยงง่ายๆ❤

ใจละลายเลยลูกหน้ารักจัง

น่ารักน่าชังมากคะแม่🥰

น่ารักน่าซังจังเลยคะ🥰

VIP Member