18 ตอบกลับ

ไม่น้อยนะคะ บ้านนี้ท้องแรกน้องตัวเล็กมาก2260กรัม เองค่ะ คลอด39w4วัน แต่ตอนคลอดเจาะเลือดเสร็จหมอบอกน้ำตาลในเลือดต่ำ เลยต้องให้น้ำเกลือ และรีบให้นมแม่โดยเร็วและบ่อยๆ น้องจะหายเร็วขึ้น แต่พอน้ำตาลระดับปกติก็กลับบ้านได้และไม่มีผลกระทบต่อเนื่องค่ะ ตอนนี้น้อง4ขวบ แข็งแรงปกติทุกอย่างค่ะ

ไม่ต้องกังวลเรื่องนน ลูกนะคะ ถ้าเราเครียดกังวลมากไปส่งผลต่อลูกในท้องนะคะ รอเขาออกมาหนักน้อยหนักมากโตข้างนอกได้ค่ะ อย่ากังวลเลยมันไม่ดีน้าา

ไม่น้อยค่ะแม่ บ้านนี้ 34+5 เพิ่งไปหาหมอ น้ำหนักน้องแค่ 2018 กรัมเองค่ะ ต้องบำรุงอีกหน่อยแล้ว ปกติต้อง 2100 กรัมค่ะ ถึงจะตามเกณฑ์

เหมือนกันเลยค่ะ น้ำหนักน้องขึ้นเร็วจนท้องขยายจนเเตกลายเเล้ว😅

ไม่น้อยนะแม่ แต่บ้านนี้28สัปดาห์ก็ปาเข้าไป1500gแล้ว แม่ต้องกินนม กล้วยเยอะๆค่ะ ลงลูกแน่นอน

ไม่น้อยคะแม่พอครบกำหนดน้องน่าจะอยู่ในเกณฑ์พอดีคะ คนก่อนเราหมอบอก35วีค 3000gคลอดตอน38วีค 3400gเลยคะ

ไม่น้อยหรอกค่ะบ้านนี้36w1,200เองแต่ตอนนี้38แล้วเพิ่มขึ้นมาเป็น3,000แล้ว

คุณแม่ทานอะไรบำรุงคะ

ไม่น้องเลยค่ะตอนเราท้อง35วิคน้อง2โล2เองค่ะตอนนี้39วิค3โลกว่าแล้วค่ะ☺

TapFluencer

ไม่น้อยจ้า บ้านนี้ตอนท้องแรกหมอบอก36wน้ำหนัก1,900เองค่ะ คลอดจริง3,005

น้ำหนักอาจไม่ตรงกับผลที่หมอตรวจใช่ไหมคะ

TapFluencer

เอาความพอใจคุณเเม่เลยค่ะ เเต่น้ำหนักลูกต้องไม่ตกเกณฑ์นะคะ

ไม่น้อยค่ะบ้านนี้36+4น้ำหนัก​2400แต่คุณ​หมอบอกตัวน้อยใหญ่มาก