27 ตอบกลับ

บ้านนี้ทองเล็กมาค่ะ ก่อนท้องน้ำหนัก 47 ตอนจะคลอดน้ำหนัก 52 น้ำหนักขึ้น 5 กิโลเองค่ะ น้ำหนักเราต่ำกว่าเกณฑ์ที่หมอกำหนด คลอดน้องตอน 37 + 5 น้ำหนักน้อง2930 กรัม หลังคลอดน้ำหนักตัว 47 ค่ะ น้ำหนักเราลงลูกหมด ไม่ต้องกังวลค่ะ สู้ๆแม่

ขอบคุณนะคะ แม่บ้านนี้พึ่งขึ้น5-6โลเหมือนกันจ้า

บ้านนี้ท้องเท่านี้แหละค่ะคลอดเดือนธันวาคมต้นเดือนเลยค่ะ...เคยถามคุณหมอว่าน้ำหนักลูกจะต่ำไหมคุณหมอบอกว่าส่วนใหญ่ที่เจอมาท้องเล็กน้ำหนักลูกจะดีกว่าท้องใหญ่ด้วยซ้ำ

บ้านนี้ก็ท้องเล็กแบบนี้ค่ะตอน37+3 อัลตร้าซาวด์หมอบอกน้องหนักแค่2500g พอ40วีค หมอบอก2700g สุดท้ายคลอดจริง3000g ค่ะ ท้องน้อยก็ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวน้อยค่ะ✌️

ท้องเล็กเหมือนกันค่ะ คลอดออกมา 2800 แข็งแรงมาก ตรวจอะไรก้ผ่านหมด อยู่รพ.วันเดียวเองค่ะ ตัวเล็กตัวใหญ่ไม่สำคัญ แค่ลูกแข็งแรงก้พอค่ะแม่☺☺☺

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ​ คลอดออกมาเขาได้กินนมเเม่เดี๋ยว​ก็จ้ำม่ำน่าฟัดค่ะ บ้านนี้ตอนคลอดลูกชายนน.เเค่2700เองค่ะเดี๋ยว​นี้.ม่ำมาก

ขนาดท้องบางทีมันก็บอกน้ำหนัก​ลูกไม่ได้นะตอนซาวด์หมอไม่เคยบอกหรอคะของเราซาวด์เกือบทุกเดือนหมอก็บอกตลอดนะ

ไม่เล็กนะคะแม่บ้านนี้ก็8เดือนค่ะจะเข้าเดือนที่9แล้วขนาดท้องก็เท่ากันน้ำหนักของลูกบ้านนี้ตามเกณฑ์ค่ะ🥰😊

นน.ลูกเดาไม่ได้จากท้องหรอกค่าบางคนท้องเล็กลูกก็ตัวโตบางคนก็ตัวเล็กต้องซาวดูค่ะ

Super Mum

หมอไม่ซาวด์พัฒนาการน้องให้เหรอคะ ? 8 เดือนแล้วนะ ยิ่งใกล้คลอดยิ่งซาวด์บ่อยค่ะ

แม่ลองดูในสมุดจดฝากครรภ์ก็ได้ค่ะ หมอน่าจะจดไว้ ตัวย่อคือ EFW

ตอนไปหาหมอ หมอไม่บอกรึไม่ได้ถามหมอหรอค่ะ ว่าน้ำหนักลูกเท่าไรแล้ว