23 ตอบกลับ

เราเคยแจ้งหมอว่า เราอยากคลอดธรรมชาติค่ะ หมอบอกว่า รอใกล้ ๆ คลอด หมอจะประเมินให้อีกที ว่า จะคลอดเองได้ไหม ถ้าน้องไม่กลับหัว น้องตัวใหญ่เกิน ก็จำเป็นต้องผ่าค่ะ ปล.เราฝาก รพ เอกชนค่ะ

บ้านนี้ฝากครรภ์ครั้งแรกหมอจะถามค่ะ ว่าวางแผนจะคลอดเอง หรือผ่าคลอด แต่พอถึงช่วงใกล้คลอดแล้ว หมอจะประเมินให้ค่ะ ว่าจะคลอดเองได้ไหม ถ้าเชิงกรานแคบ น้องตัวโต อาจจะได้ผาค่ะ

ถ้าแม่ฝาก ร.พ เลือกไม่ได้ค่ะแม่หมอจะประเมินผลเองว่าแม่คลอดได้หรือไม่ได้ แต่ถ้า แม่ฝากพิเศษคลีนิค เลือกได้ค่ะว่าจะคลอดเองหรือผ่าคลอด💗🤰🏻

แล้วแต่หมอประเมินค่ะ ของเราได้คลอดเอง รอปากมดลูกไม่เปิด ฉีดยาเร่ง เจาะน้ำคร่ำ เปิดแค่นิดเดียว หมอประเมินให้เข้าห้องผ่าเลยค่ะ เจ็บ2ต่อ😂

38wค่ะ

หมอนประเมินค่ะ ถ้าไม่มีภาวะแทรกซ้อนอะไร ก็ต้องรอดูวันคลอด ถ้าปวดคลอดปวดนานๆหลายชม.แต่หน้างานคลอดเองไม่ได้ปากมดลูกไม่เปิดก็ต้องผ่าค่ะ

ฝาก รพ.รัฐ ตอนท้องแรก หมอประเมินดูอุ้งเชิงกราน แล้วถามความเห็นเราอีกรอบค่ะ ว่าจะคลอดเองหรือผ่า แต่หมอเห็นเชิงกรานแนะนำคลอดเองค่ะ

แล้วต่อหมดประเมินค่ะ ส่วนมากคนที่จะผ่าจะฝากพิเศษมั้งคะ ของเราหมอประเมินว่าคลอดเองค่ะ แต่หน้างานปากมดลูกไม่เปิดเพิ่มเลยได้ผ่า

เดี๋ยวหมอจะดูขนาดลูกคะ ถ้าตัวน้องใหญ่มากเกินไป ก็ต้องผ่า ถ้าตัวน้องไม่ใหญ่เกินไปก็คลอดเองได้คะ

รพ.รัฐ ถ้าไม่ได้ฝากพิเศษเลือกไม่ได้ค่ะแล้วแต่หมอประเมิน แต่ถ้าฝากพิเศษหรือรพ.เอกชนเลือกได้ค่ะ

แล้วดุยพินิจของหมอค่ะที่หมอจะประเมินเองค่ะ แต่ถ้าเราตั้งใจอยากจะผ่าก็บอกหมอผ่าให้ได้เลยค่ะ