12 ตอบกลับ

น้องสะอึก3-4ครั้งคือปกติมากค่ะ บ้านนี้หมอบอกเองเลยว่าปกติโดยที่ไม่ต้องถาม สงสัยหมอที่เเม่หาทำไมถึงบอกว่าผิดปกติ เเม่เป็นโรคกระเพาะไม่ได้ส่งผลอะไรถึงลูกในท้องสักนิดหมอดูมั่วๆ เเม่ดื่มน้ำน้อยทำไห้ลูกสะอึกนี่ไปกันใหญ่ หมอสูติหรือหมออะไรคะเนี่ย งงในงง???!

จ้า😊😊 เปลี่ยนคลีนิคก็ดีนะคะเเม่

ปกติค่า อายุครรภ์ 28-32 สัปดาห์จะเริ่มสะอึกบ่อยค่ะ น้องกำลังฝึกหายใจเลยกลืนน้ำคร่ำเข้าไปทำให้สำลักและเกิดการสะอึกค่ะ ของเราเกิน 32 แล้วน้องก็ยังสะอึกอยู่ ปล.หมอจริงรึป่าว เรื่องแค่นี้ทำไมไม่รู้🤔

บ้านนี้ประมาณ3ครั้งค่ะ เช้า11โมง บ่ายๆช่วง5โมงเย็น แล้วก็ช่วง5ทุ่มค่ะ แต่ตอนนี้น้อง30สัปดาห์แล้ว สะอึกน้อยลงหน่อยนึงค่ะ

เคยสอบถามหมอเหมือนกันค่ะเพราะลูกสะอึกถี่และนาน คุณหมอบอกว่าน้องสะอึกเป็นเรื่องดีค่ะ ไม่ต้องเครียดนะคะ

TapFluencer

ปกตินะคะ การที่เด็กสะอึกเกิดพัฒนาการทางด้านการหายใจของเด็กในครรภ์ เริ่มกลืนน้ำคร่ำทำให้สะอึกค่ะ

สะอึกวันละ 2-3 รอบจ้าบ้านนี้ แต่หมอว่าดี เด็กกำลังฝึกหายใจในน้ำคล่ำค่ะ 27w เหมือนกัน

หมอบอกสะอึกบ่อยคือแข็งแรงนะคะ น้องฝึกหายใจจ้า

ของเราเป็นเหมือนกันค่ะแม่ ไม่ต้องกังวลนะคะ

สะอึกบ่อย ลูกกำลังฝึกหายใจค่ะ

เท่าที่รุ้มาก็ถือว่าปกตินะคะ