1 ตอบกลับ

VIP Member

มันก็แล้วแต่คนนะแม่ว่าจะคลอดวันนั้นเลยไหมบางทีเร่งไปแล้วแต่ไม่คลอดก็ต้องโดนจับผ่า เร่งเหมือนกันค่ะ2ครั้ง วันนอนรอคลอดเร่ง5-6ชม. อีกวันเร่งไป3ชม.แล้วสุดท้ายผ่าออกเพราะปากมดลูกไม่เปิดค่ะ ความรู้สึกที่โดนเร่งไป คือ มันทนไดนะแต่ทรมารมากค่ะในใจคือ #เอากุไปผ่าทีเถอะ 5555 เหนื่อยนะแม่แบบมันถี่ที่ว่าใช้ยาเร่งอะคะ ท้องแข็งไม่พัก เหนื่อยสุดทรมาน พอท้องมันแข็งก็ปวดฉี่แบบฉันอยากจะไปฉี่มากกก แต่ติดที่ว่า เครื่องที่จับที่ท้องก็ต้องจับ ไอยาที่เร่งท้องแข็งอยู่นั้น สุดๆ มันเป็นการเจ็บท้องที่เราไม่ได้เจ็บเองอ่ะแม่ต้องใช้ยาช่วย สุดท้ายคือวันเร่งรอบสุดวันนั้นคือผ่าให้ไปผ่าเลย เจ็บ2ต่อไปเลยจ้าแม่ ยาที่เร่ง ทางสายน้ำเกลือนะคะ แล้วจะมีพยาบาลมีเร่งเลเวลให้มันถี่ขึ้นๆ สุดๆ บางคนเร่งแล้วปากมดลูกมันเปิดก็ได้คลอดเองค่ะ แต่ถ้าเร่งแล้วเปิดแต่ไม่เปิดเพิ่มก็ผ่าเหมือนกันนะ เร่งแล้วไม่เปิดก็คือผ่า