13 ตอบกลับ

บ้านนี้นับตามที่หมอกำหนดให้ตั้งแต่ฝากค่ะ บางเดือนไม่ได้เจอหมอคนเดิมหมอคนใหม่มักจะเครื่องตามเครื่องซาวด์ค่ะ จะมาถามแม่อีกทีว่ากำหนดวันไหนหรือตอนนี้กี่สัปดาห์แล้วหรือแม่จะบอกคุณหมอเองเลยค่ะ ประมาณนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณแม่นับได้36วีคค่ะ แต่แม่ชอบวังวลเรื่องน้ำหนักลูก กลัวไม่ถึงเกณฑ์ พอซาวดูตามเกณฑ์ยุค่ะ

แต่ละครั้งหมอซาวด์บอกอายุเท่าไหร่คะ จะต่อเนื่องกัน ถ้าหมอนัดทุกเดือนก็บวก 4 อาทิตย์ ซาวด์จะขึ้นอยู่กับขนาดของน้องมี บวกลบ ได้ น้องอาจจะตัวใหญ่หรือเล็กกว่าอายุได้นิดหน่อยค่ะ

หมอนัดซาวน้องล่าสุด20วีค แล้วมาซาวน้องเมื่อวานตอน36วีคค่ั

การอัลตร้าซาวด์เชาจะดูขนาดทารกค่ะ ซึ่งมันจะ +- จากการนับจากประจำเดือนนิดหน่อยอยู่แล้ว ไปซาวด์แต่ละครั้งก็อาจจะเปลี่ยนแปลงไปนิดหน่อยๆ แม่ก็นับจากประจำเดือนต่อไปก็ได้ค่ะ

ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ในใบซาวด์จะเป็นการคำนวณจากขนาดและ นน น้ำมากกว่าค่ะว่าตัวน้องโตหรือเล็กเท่าๆกับอายุครรภ์เท่าไหร่ ให้แม่ยึดตามอายุครรภ์ที่นับได้ตั้งแต่ฝากครั้งแรกจนถึงตอนนี้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ😊

บ้านนี้ก็คลาดเคลื่อนกัน 7 วัน คุณหมอบอกให้ยึดตามที่ซาวด์ค่ะ หลังจากนั้นทุกครั้งที่นัดอัลตร้าซาวด์ขนาดน้องจะเป็นไปตามที่ซาวด์ตลอดค่ะคือโตกว่าในแอพที่คำนวณ 1w

บ้านนี้ตามที่เรานับได้ 20 วีค แต่เครื่องตรวจหมอซาวไป 21 วีคแล้วค่ะ น่าจะขึ้นอยู่กับขนาดตัวของน้องรึเปล่าคะ ตัวตามเกณฑ์รึไม่ตามเกณฑ์

น่าจะใช่ค่ะแม่ ส่วนมากจะเกินมา1วีคค่ะ

บ้านนี้พึ่งไปซาวด์มาตอน19w3dแต่น้ำหนักน้องทางอัลตราซาวด์18w6d แต่คุณหมอให้ใช้เกณฑ์จากที่เรานับมาตลอดได้เลยค่ะ

ถ้าผลออกมาว่าตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงนะคะ ถ้าอยากให้น้องนน.ดี แม่เน้นทานโปรตีน นม ไข่ นะคะ จะช่วยเพิ่มนน.น้อง

ในเครื่องอัลตราซาวด์จะประเมินตามน้ำหนักน้องค่ะว่ากี่สัปดาห์ แต่เรานับจากที่เรานับมาตลอดได้เลยนะคะ

เอาตามที่เรานับมาตลอดเลยค่ะ ในเครื่องมันจะประเมิณตามขนาดตัวน้องด้วย

ดูควบคู่กันไปค่ะแม่ บ้านนี้ตอนซาว37วีคแต่ที่เรานับแค่35วีคเองค่ะ

ตามที่ในใบหมอบอกดีกว่าค่ะ ในแอป บางที เชื่อไม่ได้

ขอบคุณค่ะ