38+2 แล้ว หมอนัดผ่าคลอดค่ะ

ท้องเเรก ลูกชายค่ะ วันนี้ไปตรวจปากมดลูก 38 +2 กำหนด 16 เมษาค่ะ ปากยังไม่เปิดเลย และหัวน้องยังลอยๆ หมอกำหนดไม่ให้คลอด เกิน 40 weeks เพราะกลัวน้องจะถ่ายขี้เทา เเล้วเกิดการติดเชื้อต่างๆ หัวน้องไม่ยอมลงอุ้งเชิงกราน ป้าหมอบอกว่า เชิงกรานเเม่ก็น่าจะเเคบ น้องตัวใหญ่ อาจจะติดไหล่น้อง จากที่จะคลอดเอง ก็นัดวันผ่าคลอด แล้วค่ะแม่ แต่สิ่งที่กังวลหลังจากนี้ คือ หลังการผ่าตัด อยากถามแม่ๆ ที่มีประสบการณ์ ผ่าคลอด มันปวดมากไหมคะ ประมาณกี่วันถึงจะหาย และฟื้นตัวได้ ต้องเตรียมรับมืออาการ หลังจากผ่าคลอดยังไงดี ตื่นเต้นด้วย แต่ก็กังวลๆ ด้วย ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ฮื้ออออ~

1 ตอบกลับ

Super Mum

ไม่ค่อยปวดค่ะ ถ้าปวดขอยาแก้ปวดหมอจะฉีดให้ พยายามลุกขยับตัวบ่อยๆจะทำให้ฟื้นตัวเร็วและแผลหายง่ายกว่าไม่ขยับตัว

ขอบคุณนะคะ ตอนผ่าไม่กลัวเลย กลัวตอนบาชาหมดฤทธิ์ นี่ละค่ะ