14 ตอบกลับ

ไม่ต้องกังวลค่ะ เป็นปกติตอนกำลังแพ้ท้องค่ะ ไม่ต้องห่วงน้องในท้องนะค่ะ...ห่วงแต่คุฯแม่ต้องอดทนและพยายามกิน ถึงจะอาเจียนก็พยายามกินค่ะ...นี้ผ่านมาแล้วค่ะ ยาก็ไม่ช่วยอะไรค่ะ นี้แพ้ไป5เดือนค่ะ แพ้หนัก จนตอนนี้อาหารหรือกลิ่นอะไรเดิมๆตอนแพ้ท้องตอนนี้ยังไม่ชอบเลยค่ะ...อดทนค่ะ

เหมือนกันค่ะ พอเข้าเดือนที่3อาการเริ่มดีขึ้นค่ะ นน.จากที่ลงไป4กก. เริ่มขึ้นมาตอน17วีค แต่เราก็ยังผอมเหมือนเดิม หมอบอกลูกในครรภ์ปกติค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

ทำใจค่ะแม่ คิดซะว่าน้องแข็งแรงนะคะ เราเริ่มแพ้หนักมากตอนสองเดือน ตอนนี้จะเข้า5เดือนแล้ว ยังไม่หายเลยค่ะ น้ำหนักไม่ขึ้นเลย แต่ไปซาวน์ น้ำหนักลูกปกติตลอด

จิบน้ำขิง อุ่นๆ หรือน้ำอุ่น บีบมะนาวใส่ลงไปค่ะ มันจะช่วยได้นิดนึง กินอาหารพวกเส้นๆ แบบอ่อนๆนะคะ ค่อยๆกิน ไม่แนะนำอาหารที่รสจัด มีกลิ่นแรง ยิ่งอ้วกหนัก

4-5เดือนจะหายคะบ้านนี้แพ้จนต้องนอนโรงพยาบาลเพราะอ้วกจนเกือบช็อค ช่วงนี้ทานน้ำเยอะๆกินอาหารทีละนิดแต่กินบ่อยๆเอาคะถ้ากินเยอะอ้วกหมดจนเพลียแน่คะ

ถ้าทานอะไรก็ออกหมด ต้องไปแอดมิทนอนให้น้ำเกลือซักคืนนะคะ บางรายกว่าจะคลอดแอดมิท20กว่าครั้ง

ถ้ากินข้าวไม่ได้ กลิ่นขนมปังพวกแครกเกอร์เค็ม กลิ่นไม่แรง ได้ไหมคะ กินเรื่อยๆ ทีละน้อย

บ้านนี้แพ้ถึง5เดือนเลยคะหมอบอกน้องแข็งแรงดีแพ้หนักได้นอนโรงบาลเลยค่ะ

VIP Member

ลองพวกของเปรี้ยวๆดูนะคะ อาจจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ บ้านนี้กินยาแก้เมารถ หายแพ้เลยค่ะ